Mawlana (Wanda kuma aka sani da The Preacher ) wani fim ne na shekarar 2016 na Masar wanda Magdy Ahmed Ali ya ba da Umarni, bisa wani littafi da ɗan jarida Ibrahim Eissa ya rubuta mai suna iri ɗaya da fim din. Fim ɗin ya biyo bayan tafiyar fitaccen mai wa'azin gidan talabijin na cibiyar Islama ta Al-Azhar mai dimbin tarihi a birnin Alkahira a yayin da yake ƙoƙarin daidaita akidun addininsa da fata da matsin lamba daga ƴan siyasa da hukumomin tsaro da kuma kalubalen yau da kullum. Fim ɗin ya yi nazari kan ƙaƙƙarfan dangantakar da ke tsakanin gwamnati, hukumomin addini, kafofin watsa labarai, da tsattsauran ra'ayin Islama a Masar.

Mawlana (fim)
Asali
Lokacin bugawa 2017
Asalin suna مولانا
Asalin harshe Egyptian Arabic (en) Fassara
Ƙasar asali Misra
Characteristics
Genre (en) Fassara drama film (en) Fassara
During 130 Dakika
Description
Bisa Mawlana (novel) (en) Fassara
Direction and screenplay
Darekta Magdy Ahmed Aly (en) Fassara
Marubin wasannin kwaykwayo Magdy Ahmed Aly (en) Fassara
Ibrahim Eissa (en) Fassara
'yan wasa
Other works
Mai rubuta kiɗa Adel Hakki (en) Fassara
External links
mawlanamovie.com
wurin mawlin

Hatem, wani matashin shehi a masallacin gwamnati, ya sauya sheka daga jagorantar addu'o'i zuwa zama mashahuran mai gabatar da shiri a gidan talabijin na bayar da "fatawa" da ke jan hankalin miliyoyin jama'a saboda jajircewarsa da kuma kaucewa maganganun addini na gargajiya a cikin al'ummar da ke da tasiri mai karfi. Yayin da Hatem ke amsa tambayoyin masu kira a cikin shirinsa na TV, a bayan fage, ya shiga cikin gwagwarmayar iko da jini da ya yi ƙoƙarin gujewa. Yayin da shahararsa ke karuwa, haka jarabawa da sarkakiya a rayuwarsa.

Mawlana ya samu nasara a fannin kudi a Masar, inda ya samu fam miliyan 7.3 na Masar ($388,300) a mako na uku. Mujallar Variety, ta bayyana fim ɗin a matsayin "mai sukar cin hanci da rashawa da tsattsauran ra'ayi," tana tsammanin zai kasance ɗaya daga cikin fina-finai na Masar da aka fi magana.

Mai Rahoto na Hollywood ya yaba wa shirin, saboda ƙarfin hali da kuma mayar da hankali kan sukar yadda siyasa ke sarrafa addini, da ɗaukar yanayin duhu na zamani tare da ƙwazo, jin daɗi, da barkwanci. Ya lura cewa saƙon fim ɗin na haƙuri na addini yana da ƙarfi, yayin da kawai abin da ya rage shi ne wasu mummunan makirci a ƙarshe.

"Mawlana" fim ne mai ɗauke da saƙon da ya dace kuma mai muhimmanci amma ya gaza wajen ba da labari da dabara da zurfin hali, a cewar Yasmine Zohdi. Ta lura, "Ta hanyar wasa da shi lafiya, labarin ya rasa jin daɗinsa."

Fim ɗin ya fuskanci wasu kalamai daga hukumar tace fina-finai amma a karshe an yarda a nuna shi ta kasuwanci ga masu sauraro yan shekaru 12 ko sama da haka. Da farko Ali ya so ya daidaita littafin zuwa jerin talabijin amma ya sami kuɗin da ya dace don ƙirƙirar fim a maimakon haka. Yawancin ƴan wasan kwaikwayo shirin sun gamsu da mahimmancin aikin. Fim ɗin ya nuna farkon haɗin gwiwa tsakanin Ali da Eissa akan ayyukan daidaitawa da yawa.

"Mawlana" ya sami kyaututtuka da yawa, ciki har da Horus Awards uku a bikin ƙasa da ƙasa na Alkahira don Cinema na Masar (2018) don Mafi kyawun Jarumi (Amr Saad), Mafi kyawun wasan kwaikwayo (Magdy Ahmed Aly), da Mafi kyawun Tattaunawa (Ibrahim Issa). Fim ɗin ya kuma sami lambar yabo ta Interfaith Award for Feature Film a St. Louis International Film Festival (2017), Kyautar Masu Sauraro don Mafi kyawun Bayanan Labarai a Twin Cities Film Fest (2017), da Kyautar Circle don Mafi kyawun Fim a Washington DC Filmfest (2017).[1][2]

Fim din dai ya janyo suka daga malaman addinin Musulunci na Sunna, lamarin da ya sa wasu ke neman a hana ko dakatar da fim ɗin. Malaman Al-Azhar sun bayar da hujjar cewa fim ɗin ya lalata martabar cibiyoyin addinin Islama a daidai lokacin da ƙungiyar ke ƙoƙarin daƙile munanan ayyukan ta'addanci. Darakta Magdy Ahmed Ali ta mayar da martani inda ta ce, "Wannan shi ne lokacin da ya dace don yin fim. Sojoji suna yakar ta'addanci, tsattsauran ra'ayi na karuwa, kuma mutane suna ba da shawarar sake farfado da maganganun addini."[3][4][5]

  1. Mawlana (2016) - IMDb (in Turanci), retrieved 2023-03-19
  2. "Egyptian film "Mawlana" wins Circle Award in Washington DC". EgyptToday. 2017-05-04. Retrieved 2023-03-19.
  3. "Egyptian film provokes outcry over religion and state". www.aljazeera.com (in Turanci). Retrieved 2023-03-19.
  4. "Critical film unnerves Egypt's religious scholars - Al-Monitor: Independent, trusted coverage of the Middle East". www.al-monitor.com (in Turanci). Retrieved 2023-03-19.
  5. "Egyptian film 'Mawlana' provokes outcry over view of religion and state". Reuters (in Turanci). 2017-01-23. Retrieved 2023-03-19.