Marc Ona Essangui, shi ne wanda ya kafa ƙungiyar kare muhalli ta Brainforest kuma shugaban Muhalli na ƙasar Gabon, cibiyar sadarwar ƙungiyoyi masu zaman kansu. Marc Ona Essangui ya jagoranci yunƙurin fallasa yarjejeniyoyin da aka ƙulla a aikin haƙar ma'adinai na ƙasar Sin a ƙasar Gabon, wata ƙasa dake yammacin Afirka ta tsakiya, wadda ke barazana ga yanayin dazuzzukan. A cewar Ona Essangui, shirin raya Belinga, na dala biliyan 3.5, an yi shawarwari a asirce. Ba a tuntuɓi al'ummomin yankin ba kuma ba su san tasirin da aikin zai yi ga muhallinsu ba. Ona ya lashe lambar yabo ta Afirka ta Goldman Environmental Prize na shekarar 2009 saboda aikinsa. [1] A halin yanzu dai an dakatar da aikin saboda ƙarancin kuɗi.[2] A watan Maris na shekarar 2013, an yanke wa Ona Essangui hukuncin ɗaurin wata shida a gidan yari da kuma tarar dalar Amurka kusan ta 10,000 saboda ɓata sunan Liban Soleman, babban mai ba shugaban ƙasa shawara Ali Bongo Ondimba . [3]

Marc Ona
Rayuwa
ƙasa Gabon
Karatu
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a environmentalist (en) Fassara
Kyaututtuka
Marc Ona da natalya
Marc Ona Yana jawabi

shi ne wanda ya kafa ƙungiyar kare muhalli ta Brainforest kuma shugaban Muhalli Gabon, cibiyar sadarwar ƙungiyoyi masu zaman kansu. Marc Ona Essangui ya jagoranci yunƙurin fallasa yarjejeniyoyin da aka kulla a aikin haƙar ma'adinai na ƙasar Sin a Gabon, wata ƙasa dake yammacin Afirka ta tsakiya, wadda ke barazana ga yanayin dazuzzukan dazuzzuka . A cewar Ona Essangui, shirin raya Belinga, na dala biliyan 3.5, an yi shawarwari a asirce. Ba a tuntuɓi al'ummomin yankin ba kuma ba su san tasirin da aikin zai yi ga muhallinsu ba. Ona ya lashe lambar yabo ta Afirka ta Goldman Environmental Prize na shekarar 2009 saboda aikinsa. [4] A halin yanzu dai an dakatar da aikin saboda ƙarancin kuɗi. [5] A watan Maris na shekarar 2013, an yanke wa Ona Essangui hukuncin ɗaurin wata shida a gidan yari da kuma tarar dalar Amurka kusan 10,000 saboda bata sunan Liban Soleman, babban mai ba shugaban kasa shawara Ali Bongo Ondimba . [6]

Tun daga watan Janairun 2020, Marc Ona Essangui shi ne shugaban ƙungiyar Tournons La Page mai fafutukar neman Dimokuraɗiyya a Afirka .

Manazarta

gyara sashe
  1. 2009 Goldman Environmental Prize Recipient Marc Ona Essangui
  2. "BankTrack.org - dodgydeals - Belinga iron ore project". www.banktrack.org. Archived from the original on 2009-12-05.
  3. Reuters
  4. 2009 Goldman Environmental Prize Recipient Marc Ona Essangui
  5. "BankTrack.org - dodgydeals - Belinga iron ore project". www.banktrack.org. Archived from the original on 2009-12-05.
  6. Reuters