Ma'aikatar Kariyar Muhalli ta Israel
Ma'aikatar Kariyar Muhalli ( Hebrew: המשרד להגנת הסביבה , HaMisrad LeHaganat HaSviva ; Larabci: وزارة حماية البيئة ) ma'aikatar gwamnati ce a Isra'ila . A da an san ta da Ma’aikatar Muhalli ( Hebrew: המשרד לאיכות הסביבה , HaMisrad LeEikhut HaSviva ).
Ma'aikatar Kariyar Muhalli ta Israel | |
---|---|
Bayanai | |
Iri | Jerin Ma'aikatun Muhalli da Israeli government ministry (en) |
Ƙasa | Isra'ila |
Mulki | |
Hedkwata | Jerusalem |
Tarihi | |
Ƙirƙira | 1988 |
|
Ma'aikatar tana aiki a matakai uku: ƙasa, yanki da yanki: A matakin ƙasa ita ce ke da alhakin tsara haɗaɗɗiyar ƙasa baki ɗaya, da manufofin kare muhalli. A matakin yanki, ta hanyar gundumomi shida, ma'aikatar, da sauransu, tana sa ido kan aiwatar da manufofin muhalli na ƙasa, da aiwatar da tsare-tsaren tsare-tsare na cikin gida, da taimaka wa kananan hukumomi da nauyin da ya rataya a wuyansu na muhalli da kuma kula da su a lokacin da ake tsara abubuwan da ake bukata don samun lasisin kasuwanci. A matakin kananan hukumomi ma'aikatar tana ba da tallafi ga ƙungiyoyin muhalli da ƙungiyoyin garuruwa waɗanda aka kafa a cikin ƙananan hukumomi a duk faɗin ƙasar. [1]
Canjin yanayi babban yanki ne da ma'aikatar ke gudanar da ayyukanta. Babban manufar ma'aikatar a wannan fannin ita ce rage fitar da hayaƙi mai gurbata muhalli (GHG) daga dukkan tushe na tattalin arzikin Isra'ila. A cigaba da taron UNFCCC da aka yi a birnin Paris a shekarar 2015 ma'aikatar ta jagoranci wani kwamiti na ma'aikatun da suka yi nazari kan matakan rage yawan hayakin GHG a shekarar 2030 tare da tsara dabarun cimma wadannan manufofin. Har ila yau, ma'aikatar ita ce ke da alhakin shirya da mika rahotannin sauyin yanayi na Isra'ila ga hukumar UNFCCC. Ma'aikatar ta mayar da hankali kan ayyukanta kan manufofi da matakan inganta makamashi mai sabuntawa, sauyawa daga kwal zuwa iskar gas a fannin samar da wutar lantarki da kuma inganta aiwatar da matakan inganta makamashi a faɗin tattalin arziƙi.
Ana kiran ɗan aikin sa kai na ma'aikatar "Ne'eman Nikayon", wanda aka fassara a zahiri a matsayin "mai kula da tsafta" amma an kwatanta shi da kyau a matsayin jami'in kare tsabtar sa kai. An tabbatar da su a ƙarƙashin "Dokar kariyar Tsafta ta 1984". Dole ne mai aikin sa kai ya wuce kwas na kwana ɗaya inda suka koyi ƙa'idodin da ke tattare da ikon su na ba da rahoton cin zarafin dokokin Isra'ila. Da zarar an ba da takardar shedar, mai aikin sa kai zai iya rubuta tikiti kan masu keta kuma ya mika su kai tsaye ga ma’aikatar don sarrafa su. A kusan dukkanin lokuta ana ba da tarar mai sauƙi {daga daga 250-8000 sabon shekel na Isra'ila }, amma a ƙarƙashin wasu yanayi ana iya aika ƙarar ta atomatik zuwa ga alkali (musamman a cikin shari'ar mai maimaita laifi) don yanke hukunci na musamman.
Ma'aikatar kare muhalli ta biya sufetoci (Pakachim) waɗanda ke aiki a irin wannan matsayi a matsayin mai sa kai na asali, da kuma riƙe ƙarin iko bisa ga dokar Isra'ila.
Jerin sunayen ministoci
gyara sasheMinistan Kare Muhalli na Isra'ila ( Hebrew: שר להגנת הסביבה , Sar LeHaganat HaSviva ) shi ne shugaban siyasa na ma'aikatar. An ƙirƙiro gidan ne a ranar 22 ga Disambar shekara ta 1988, [2] kuma har zuwa Mayun shekara ta 2006 an san shi da Ministan Muhalli ( Hebrew: שר לאיכות הסביבה , Sar LeEikhut HaSviva ). An taba samun Mataimakin Minista a wani lokaci.
# | Minister | Party | Government | Term start | Term end | Notes |
---|---|---|---|---|---|---|
Minister of the Environment | ||||||
1 | Roni Milo | Likud | 23 | 22 December 1988 | 7 March 1990 | |
2 | Rafael Edri | Alignment | 23 | 7 March 1990 | 15 March 1990 | |
3 | Yitzhak Shamir | Likud | 24 | 11 June 1990 | 13 July 1992 | Serving Prime Minister |
4 | Ora Namir | Labor Party | 25 | 13 July 1992 | 31 December 1992 | |
5 | Yossi Sarid | Meretz | 25, 26 | 31 December 1992 | 18 June 1996 | |
6 | Rafael Eitan | Tzomet | 27 | 28 June 1996 | 6 July 1999 | |
7 | Dalia Itzik | One Israel | 28 | 6 July 1999 | 7 March 2001 | |
8 | Tzachi Hanegbi | Likud | 29 | 7 March 2001 | 28 February 2003 | |
9 | Yehudit Naot | Shinui | 30 | 28 February 2003 | 17 October 2004 | |
10 | Ilan Shalgi | Shinui | 30 | 29 November 2004 | 4 December 2004 | Acting Minister |
11 | Shalom Simhon | Labor Party | 30 | 10 January 2005 | 23 November 2005 | |
12 | Gideon Ezra | Kadima | 30 | 18 January 2006 | 4 May 2006 | |
Minister of Environmental Protection | ||||||
– | Gideon Ezra | Kadima | 31 | 4 May 2006 | 31 March 2009 | |
13 | Gilad Erdan | Likud | 32 | 31 March 2009 | 18 March 2013 | |
14 | Amir Peretz | Hatnuah | 33 | 18 March 2013 | 9 November 2014 | |
15 | Avi Gabbay | Not an MK | 34 | 14 May 2015 | 31 May 2016 | Member of Kulanu |
16 | Moshe Kahlon | Kulanu | 34 | 31 May 2016 | 1 August 2016 | |
17 | Ze'ev Elkin | Likud | 34 | 1 August 2016 | 17 May 2020 | |
18 | Gila Gamliel | Likud | 34 | 17 May 2020 | 13 June 2021 | |
19 | Tamar Zandberg | Meretz | 36 | 13 June 2021 |
Mataimakin ministoci
gyara sashe# | Minista | Biki | Gwamnati | Lokacin farawa | Ƙarshen wa'adin |
---|---|---|---|---|---|
1 | Yigal Bibi | Jam'iyyar Addini ta Kasa | 24 | 20 Nuwamba 1990 | 13 ga Yuli, 1992 |
2 | Ofir Akunis | Likud | 33 | 9 Disamba 2014 | 14 ga Mayu, 2015 |
3 | Yaron Mazuz | Likud | 34 | 2 ga Agusta, 2016 | Afrilu 30, 2019 |
Manazarta
gyara sashe- ↑ About us Ministry of Environmental Protection
- ↑ All Ministers in the Ministry of the Environment Knesset website