Wasan ƙwallon ƙafa, shi ne wasan da ya fi shahara a ƙasar Senegal, a ƙasar Senegal yana ƙarƙashin hukumar kula da wasan ƙwallon ƙafa ta Senegal .[1] Ƙungiyar ita ce ke gudanar da ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta ƙasa, da kuma Premier League .[2][3] Wasu daga cikin fitattun 'yan wasa daga ƙasar sun haɗa da Roger Mendy, Jules Bocandé, Tony Sylva, Henri Camara, El Hadji Diouf, Sadio Mané da Kalidou Koulibaly .

Kwallon kafa a Senegal
sport in a geographic region (en) Fassara
Bayanai
Wasa ƙwallon ƙafa
Wuri
Map
 14°22′00″N 14°17′00″W / 14.36667°N 14.28333°W / 14.36667; -14.28333
tambarin kwallo a sengal
senega.a kogin nahiyar turari 2023

Tsarin gasar

gyara sashe

An raba tsarin gasar ta Senegal zuwa ga gasa biyu: Ligue 1 zuwa Ligue 2, daidai da na lig na Faransa kuma yana da ƙwarewa tun a shekarar 2007. An raba ƙananan uku zuwa Nationale 1 da 2 waɗanda suke matakan mai son. Har zuwa shekarar 2008, ana kiran su Division 1, 2, 3 da 4. Senegal kuma tana da gasar cin kofin, babban kofin ita ce gasar cin kofin FA na Senegal, wanda aka kafa a shekarun 1980. Wani kofin kuma shi ne Super Cup na Senegal, wanda aka sani da gasar cin kofin majalisar kasa, wanda aka ƙirƙira a shekarar 1979, gasar cin kofin League da aka ƙirƙira a shekarar 2009 da Gasar Zakarun Turai da aka ƙirƙira a shekarar 2014.

Duba kuma

gyara sashe

Manazarta

gyara sashe
  1. "Winners for Sports Stories: Children's Love for Football in Senegal". People's Daily Online. March 27, 2012. Archived from the original on 2013-11-15.
  2. "Senegal football chiefs declare war on the use of magic: Sports". Africareview.com. 2013-03-23. Archived from the original on 2013-12-03. Retrieved 2013-09-02.
  3. "Senegal: the football academy". FRANCE 24. 15 January 2010. Retrieved 2013-08-15.