Hukumar kula da wasan ƙwallon ƙafa ta Mozambique ce ke gudanar da wasannin ƙwallon ƙafa a ƙasar Mozambik . Hukumar ce ke gudanar da ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta ƙasa, da kuma na kasa . Wasan ƙwallon ƙafa shi ne mafi shaharar wasanni a ƙasar.[1]

Kwallon kafa a Mozambique
sport in a geographic region (en) Fassara
Bayanai
Facet of (en) Fassara ƙwallon ƙafa
Wasa ƙwallon ƙafa
Wuri
Map
 19°S 35°E / 19°S 35°E / -19; 35

Tun bayan zuwan Vasco da Gama a shekara ta 1498 Turawan Portugal suka ƙara ƙarfafa zamansu a ƙasar har zuwa lokacin da Mozambique ta samu 'yancin kai daga Portugal a shekara ta 1975, lokacin da ƙasar ta zama 'yan mulkin mallaka na Portugal. Har wa yau, saboda haka, ƙwallon ƙafa a Mozambique yana da alaƙa da asalinsa da alaƙar sa na Portuguese, misali ta wani ɓangare na tsohon, wani ɓangare har yanzu ƙungiyoyin haɗin gwiwa na ƙungiyoyin Portugal Sporting Lisbon da Benfica . Har ila yau, 'yan wasan ƙwallon ƙafa na Mozambique da yawa suna wasa a Portugal. Mafi shahararren misali na iya zama Eusébio .[2] Ya fara wasan ƙwallon ƙafa a shekara ta 1957 a Clube de Desportos do Maxaquene, wanda aka kafa a ranar 20 ga Mayu, 1920 a babban birnin Mozambique a matsayin kulob reshe na shida na Sporting Lisbon.[3] Daga 1960 Eusébio sannan ya taka leda a Benfica, inda ya zama zakaran Portuguese sau goma sha ɗaya kuma 1962 na gasar zakarun Turai (yanzu UEFA Champions League ) ya ci. Ya zama gwarzon ɗan ƙwallon Turai a shekara ta 1965 kuma shine ya fi zura ƙwallaye a gasar cin kofin duniya ta 1966 .[4]

Tun daga shekarar 1922 aka fara buga gasar zakarun Turai na yau da kullun a Mozambique, da farko a matsayin gasar gundumar Lourenço Marques (a yau Maputo ), daga 1956 a matsayin gasar ƙasa da ƙasa na lardin Portugal na ƙasar Mozambique.

A shekara ta 1975, Mozambique ta sami 'yancin kai daga Portugal, kuma a cikin 1976 an kafa Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Jamhuriyar Mozambique . Tun daga wannan lokacin, FMF ke jagorantar kungiyoyin kwallon kafa a ƙasar kuma ke da alhakin kula da ƙungiyoyin ƙwallon ƙafa na ƙasa.

Manazarta

gyara sashe
  1. "Soccer enthusiast helps kids in Mozambique enjoy the game". Canada.com. 2008-07-03. Retrieved 2013-12-02.
  2. "Out of Africa: the story of Eusebio's roots in Mozambique". 18 January 2015. Retrieved 16 December 2017.
  3. "Eusebio: The Black Pearl". 10 April 2002. Retrieved 16 December 2017 – via news.bbc.co.uk.
  4. "Eusebio obituary: Footballer acknowledged as one of the greatest ever". 5 January 2014. Retrieved 16 December 2017.