Kotun Koli na Ƙasar Ingila

Kotun Koli na Ƙasar Ingila ne karshe kotu na roko a United Kingdom ga duk} ararrakin, kazalika don laifi lokuta da asali a Ingila, Wales da kuma Northern Ireland. Hakanan yana jin karar mafi girman jama'a ko mahimmancin tsarin mulki wanda ya shafi ya

Kotun Ƙoli na Ƙasar Ingila ( initialism : UKSC ko acronym : SCOTUK) ne ƙarshe kotu na roko a United Kingdom ga duk} ararrakin, kazalika don laifi lokuta da asali a Ingila, Wales da kuma Northern Ireland.[1][2] Hakanan yana jin karar mafi girman jama'a ko mahimmancin tsarin mulki wanda ya shafi yawan jama'a. Kotun yawanci yana zaune a cikin Middlesex Guildhall a Westminster, kodayake yana iya zama a wani wuri kuma, alal misali, ya zauna a cikin Edinburgh City Chambers,  Kotunan Sarauta na Belfast,  da Tŷ Hywel Building a Cardiff.[3]

Kotun Koli na Ƙasar Ingila

Bayanai
Iri non-ministerial government department (en) Fassara da Kotun ƙoli
Ƙasa Birtaniya
Mulki
Shugaba Brenda Hale, Baroness Hale of Richmond (en) Fassara
Hedkwata Middlesex Guildhall (en) Fassara
Tarihi
Ƙirƙira 1 Oktoba 2009

supremecourt.uk

Kotun Koli na Ƙasar Ingila

An fara ƙirƙirar Kotun Ƙoli na Ƙasar Ingila a cikin takardar tuntuba da Ma'aikatar Harkokin Tsarin Mulki ta buga a watan Yulin 2003. Kodayake jaridar ta lura cewa babu wani suka da aka yi wa Shugabannin Shari'a na yanzu ko kuma wata alama ta nuna son kai, amma ta bayar da hujjar cewa raba ayyukan shari'a na Kwamitin daukaka kara na majalisar Iyayengiji daga ayyukan majalisar. na Iyayengiji ya kamata a bayyane. Jaridar ta lura da abubuwan damuwa masu zuwa:

  • Ko akwai ƙarin tabbataccen 'yancin kai daga zartarwa da majalisa don ba da tabbacin' yancin sashen shari'a.
  • Bukatar bayyanar rashin son kai da 'yancin kai ya iyakance ikon Iyayengiji na Shari'a don ba da gudummawa ga aikin Gidan da kansa, don haka rage ƙima ga su da Gidan membobin su. Ba koyaushe jama'a ke fahimtar cewa yanke hukunci na "Gidan Iyayengiji" a zahiri Kwamitin Daukaka Kara ne kuma membobin da ba su da shari'a ba su taɓa shiga cikin hukuncin ba.
  • Sabanin haka, ana jin cewa ba koyaushe ake yabawa yadda girman Dokokin Ubangiji da kansu suka yanke shawarar guji saka hannu cikin lamuran siyasa dangane da dokar da wataƙila za su yanke hukunci a kai.  Sabon Shugaban Kotun, Lord Phillips na Worth Matravers, ya yi iƙirarin cewa tsohon tsarin ya rikitar da mutane kuma cewa tare da Kotun Koli a karon farko za a sami rarrabuwar kawuna tsakanin madafun iko tsakanin majalisar dokoki, majalisar dokoki da zartarwa.
  • Sarari a cikin Gidan Iyayengiji ya kasance mai ƙima kuma kotun koli ta daban za ta rage matsin lamba a Fadar Westminster.
  1. The Supreme Court". The Registry, the Supreme Court (The Registry of the Supreme Court of the United Kingdom). 12 January 2013. Retrieved 9 November.
  2. 'UK Supreme Court bound for Northern Ireland': Press release from the Supreme Court, 27 November 2017.
  3. "Supreme Court to sit in Scotland': Press release from the Supreme Court, 1 March 2017