Koog
koog (jama'a: köge) ko groden wani nau'in fadamace ne da aka samu a bakin Tekun Ruwa Jamus wanda aka kafa ta hanyar gina dyke da ke kewaye da ƙasar wanda aka zubar da shi don samar da marshland. Ana amfani da irin wannan fadamar ƙasa tare da koguna. Gabaɗaya, ana kare koog ta hanyar raƙunan ruwa da aka sani da dyke (Deiche).
koog | |
---|---|
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | polder (en) |
Wuri a ina ko kusa da wace teku | North Sea (en) |
Magana
gyara sasheBa kaag ma'anar Jamusanci na zamani ba, Ingvaeonic *kāg, Tsohon Yaren mutanen Holland *kōg, koog na Yammacin Yaren mutanen Yammacin Frisian duk suna nuna "ƙasa a waje da dike". A cikin Netherlands, da farko ya tsira a cikin sunayen wurare (misali De Koog, Koog aan na Zaan, Kaag). Daga kalmar Dithmarschen Koch (karni na 15 da 16), ya shiga cikin Danish a matsayin kog. A Arewacin Frisia shine kuch. Mawallafin Michael Richey ya yi amfani da koog a cikin 1755 kuma a kusa da 1700, abin da yanzu yake tashar jiragen ruwa ta Cuxhaven har yanzu ana kiranta Koogshaven.
Polders
gyara sasheA cikin Netherlands da yankunan da ke kusa da Gabashin Frisia ana amfani da kalmar polder (Low German: Poller) don ƙasar da aka kewaye ta hanyar shinge daga inda aka zubar da ruwa. Maganar kalmar polder / poller ba a bayyane take ba amma mai yiwuwa tana da alaƙa da tafkin Ingilishi.
Groden
gyara sasheKalmar groden (c.f. kalmar Turanci "don girma") da aka yi amfani da ita a Lower Saxony, musamman a gabashin gabashin Frisia da kuma Oldenburg Land, tana nufin sabbin yankuna na ƙasar da teku ta wanke. Ana ajiye turɓaya ta teku a kan filayen laka lokacin da raƙuman ruwa suka canza. Bayan ya kai wani tsawo, an rufe ƙasar. Ƙasar da aka dafa ta zama innengroden. A sakamakon zubar da ƙasa mai kyau kuma, a tsawon lokaci, zai iya nutsewa har sai ya kasance ƙasa da matakin teku. Hawan matakin teku a gaban dyke da nutsewar tsohuwar, yanzu an zubar da ruwa, wuraren teku a bayan dyke yana haifar da ƙarin dyke da ake ginawa a matakin da ya fi girma don rufe sabbin wuraren dyke na marsh. Ta wannan hanyar an kafa abin da ake kira "matakala mai laushi".
Ana samun sunan groden misali a cikin garin Wilhelmshaven a cikin ƙauyukan Altengroden, Neuengroden da Fedderwardergroden, Heppenser, Voslapper da Rüstersieler Groden, kuma a cikin kewayen yankin sune Cäciliengroden. Duk waɗannan yankuna, ko sun fito ne kwanan nan (watau a cikin karni na 20) ko kuma a cikin tsofaffin lokuta, an kafa su ne sakamakon kewaye da dyke da Aufspülung, kamar yadda sau da yawa yake tare da polders.
- → Dubi kuma gishiri marshDubi kuma gishiri marshtafkin gishiri
Rashin ruwa
gyara sasheSaboda koog sau da yawa yana ƙasa da matakin teku ko kogi da ke kusa, dole ne a ci gaba da zubar da ruwa. Ana aiwatar da wannan tare da taimakon hanyoyin sabulu, sluices, tashoshin famfo da famfo na ruwa.
A yau ana amfani da famfo ta hanyar injuna, a lokacin da aka fara masana'antu kuma wani lokacin har ma a cikin lokacin masana'antu mai tsanani, ikon iska ne ke motsa su (tambobin iska). Ƙungiyoyin ma'adinan iska a kan dyke na Rhine delta - alama ce ta Netherlands - tsoffin famfo ne na ruwa.
Kogin ruwaköge
gyara sasheKazalika da ƙasar da aka dawo da ita daga teku, koog na iya nufin ƙasar da aka sake dawo da ita a gefen koguna. Wadannan yawanci wuraren da ake amfani da su yanzu don noma. Wannan ya haɗa da ƙirƙirar sabon tsarin halittu gaba ɗaya daga kogi ko kuma karkara. Sau da yawa sunansa zai tuna da yanayinsa na asali, alal misali, Oderbruch .
A kan kogin Rhine, Elbe da Oder ana amfani da waɗannan yankuna don kariya daga ambaliyar ruwa. Da zarar ambaliyar ta ragu, ana sake fitar da ruwa kuma ana iya amfani da ƙasar don noma har zuwa ambaliyar ruwa ta gaba.
Har zuwa shekarun 1950, an halicci köge ne don dawo da ƙasa don noma; tun daga wannan lokacin kare bakin teku shine babban manufar.
köge na Arewacin Jamus
gyara sasheA yammacin gabar tekun Schleswig-Holstein da kuma bakin tekun Lower Elbe an halicci koogs sama da 230 a cikin ƙarni. Tsofaffi suna cikin garin Eiderstedt; sun kasance daga karni na 11. Bayan ambaliyar Burchardi ta 1634, an gina yawan koogs "octroi". Kyakkyawan koogs sun haɗa da:
- Gundumar Dithmarschen
- Christianskoog
- Delver Koog
- Dieksanderkoog (tsohon Adolf Hitler Koog)
- Friedrichsgabekoog
- Friedrichskoog
- Hedwigenkoog
- Kaiser-Wilhelm-Koog
- Karolinenkoog
- Kronprinzenkoog
- Neufelderkoog
- Koog mai gabatarwa
- Speicherkoog a cikin Bayar Meldorf
- Wesselburenerkoog
- Westerkoog
- Gundumar NordfrieslandArewacin Friesland
- Augustenkoog
- Beltringharder Koog
- Hauke-Haien-Koog (mai suna bayan jagorancin labarin The Rider on the White Horse na Theodor Storm)
- [./Friedrich-Wilhelm-Lübke-<i id= koog" id="mwsQ" rel="mw:WikiLink" title="Friedrich-Wilhelm-Lübke-Koog">Friedrich-Wilhelm-Lübke-Koog] - a cikin 1954 koog na ƙarshe da aka sake dawowa don zama a Schleswig-Holstein.
- Gotteskoog
- Tümlauer-Koog (tsohon Hermann Göring Koog)
- Norderheverkoog (tsohon Horst Wessel Koog)
- Bottschlotter Koog (Dagebüll)
- Kleiseerkoog (Galmsbüll)
- Herrenkoog
- Tsohon tsibirin NordstrandArewacin Arewa
- Elisabeth-Sophien-Koog
- Canja Koog
- Osterkoog
- Trendermarschkoog
- Neukoog
- Morsumkoog
- Pohnshalligkoog
- Garin Reußenköge
- Gundumar Pinneberg
- Hetlinger Neuerkoog
Littattafai
gyara sashe- Harry Kunz, Albert Panten: Die Köge Nordfrieslands. Mit Karte. Nordfriisk Instituut, Bräist/Bredstedt, 1997, (Nordfriisk Instituit 144).