Kogin Gudgenby
Kogin Gudgenby, kogin na shekara-shekara wanda yake wani bangare na magudanar ruwa na Murrumbidgee a cikin kwarin Murray–Darling, yana yankin Babban Birnin Australiya yankin, Ostiraliya .
Kogin Gudgenby | |
---|---|
General information | |
Tsawo | 34.7 km |
Labarin ƙasa | |
Tsarin Daidaiton Labarin Kasa | 35°31′15″S 149°04′31″E / 35.5208°S 149.0753°E |
Kasa | Asturaliya |
Territory | Australian Capital Territory (en) |
Hydrography (en) | |
Tributary (en) | |
Ruwan ruwa | Murray–Darling basin (en) |
River mouth (en) | Murrumbidgee River (en) |
Wuri da fasali
gyara sasheAn kafa shi ta hanyar haɗuwar Bogong Creek da Middle Creek, Kogin Gudgenby ya tashi a cikin Namadgi National Park, ƙarƙashin Yankee Hat da Dutsen Gudgenby, a kan gangaren kudu maso gabas na Brindabella Range a kudu na Babban Babban Birnin Australiya (ACT). Kogin yana gudana gabaɗaya arewa da arewa-maso-gabas, tare da magudanan ruwa tara,da suka haɗa da Kogin Naas da Kogin Orroral, kafin ya kai ga haɗuwa da kogin Murrumbidge, kusa da Tharwa . Kogin ya sauka 422 metres (1,385 ft) sama da 35 kilometres (22 mi) hakika.
Matsakanin kogin yana ƙunshe da wuraren dausayi masu mahimmancin muhalli.[ana buƙatar hujja]</link>
A cikin 2004, ACTEW ta sanar da cewa ƙirƙirar babban 159 gigalitres (5.6×109 cu ft) tafki ta hanyar lalata kogin Gudgenby, a ƙarƙashin Dutsen Tennent,yana ɗaya daga cikin zaɓuɓɓuka guda uku da ake la'akari da su a matsayin wani ɓangare na Shirin Zaɓuɓɓukan Ruwa na gaba don samar da ingantaccen aminci da ƙara samar da ruwan sha ga Canberra da ACT. A shekara ta 2005, Gwamnatin ACT ta yanke shawarar cewa ƙirƙirar dam ɗin Dutsen Tennent ba zai ci gaba ba, don neman faɗaɗa Dam ɗin Cotter.
Yanayi
gyara sasheSaboda yawan girmansa mai tadawa,yankin yana da yanayin sanyi sosai fiye da Canberra. Gudgenby shine inda rikodin ƙarancin -14.6 °C na Babban Birnin Australiya an gudanar da shi; Wannan kuma shi ne mafi ƙarancin zafin jiki da aka yi rikodin ga ko'ina a Ostiraliya a wajen yankunan tsaunuka-tsaunukan waɗanda ba su wuce Woolbrook ba.Wannan yana da mahimmanci musamman ganin wurin Gudgenby yana da shekaru ashirin na rikodin yanayin zafi; daga 1967 zuwa 1988.
Climate data for {{{location}}} | |||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
Watan | Janairu | Fabrairu | Maris | Afrilu | Mayu | Yuni | Yuli | Ogusta | Satumba | Oktoba | Nuwamba | Disamba | Shekara |
[Ana bukatan hujja] |
Duba kuma
gyara sashe- List of rivers of Australia § Australian Capital Territory
Nassoshi
gyara sasheHanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Southern ACT Catchment Group website