Harshen Sasak
Yaren Sasak ( tushe Sasak ko basâ Sasak, rubutun Balinese : ᬪᬵᬲᬵᬲᬓ᭄ᬱᬓ᭄) kabilar Sasak ce ke magana da shi, wanda ke da mafi yawan al'ummar Lombok, tsibiri a yammacin Nusa Tenggara na lardin Indonesia . Yana da alaƙa ta kut da kut da harsunan Balinese da Sumbawa da ake magana da su a tsibiran da ke kusa, kuma wani yanki ne na dangin harshen Austronesia . Sasak ba shi da matsayi na hukuma; Harshen ƙasa, Indonesian, shine harshen hukuma kuma yaren adabi a yankunan da ake magana da Sasak.
Harshen Sasak | |
---|---|
basa Sasaq | |
'Yan asalin magana | 2,000,000 |
| |
Baƙaƙen boko | |
Lamban rijistar harshe | |
ISO 639-2 |
sas |
ISO 639-3 |
sas |
Glottolog |
sasa1249 [1] |
Wasu daga cikin yarukan sa, waɗanda suka yi daidai da yankunan Lombok, suna da ƙarancin fahimtar juna . Sasak yana da tsarin matakan magana wanda aka yi amfani da kalmomi daban-daban dangane da matakin zamantakewa na mai magana dangane da mai magana, kama da Javanese da Balinese makwabta.
Ba a karanta ko rubuta ba a yau, ana amfani da Sasak a cikin rubutun gargajiya da aka rubuta akan busasshen ganyen lontar da karantawa a lokutan bukukuwa. A al'adance, tsarin rubutun Sasak yana kusan kama da rubutun Balinese .
Masu magana
gyara sasheSasak yana magana da mutanen Sasak a tsibirin Lombok a yammacin Nusa Tenggara, Indonesia, wanda ke tsakanin tsibirin Bali (a yamma) da Sumbawa (a gabas). Masu magana da shi sun kai kusan miliyan 2.7 a cikin 2010, kusan kashi 85 na al'ummar Lombok. [2] Ana amfani da Sasak a cikin iyalai da ƙauyuka, amma ba shi da matsayi na yau da kullun. Harshen ƙasa, Indonesiya, shine harshen ilimi, gwamnati, ilimin karatu da sadarwa tsakanin kabilu. [3] Ba Sasak ba su kaɗai ne ƙabilar Lombok ba; Kimanin mutanen Balinese 300,000 ne ke zaune musamman a yammacin tsibirin da kuma kusa da Mataram babban birnin lardin Nusa Tenggara ta Yamma . [3] A cikin biranen da ke da bambancin kabilanci akwai ɗan canjin yare zuwa Indonesiya, galibi a cikin nau'ikan canza launi da cakuɗe maimakon watsi da Sasak. [3]
Rabewa da harsuna masu alaƙa
gyara sasheMasanin harshe na Austronesia K. Alexander Adelaar ya rarraba Sasak a matsayin ɗaya daga cikin rukunin harsunan Malayo-Sumbawan (ƙungiyar da ya fara ganowa) na dangin Malayo-Polynesian na yamma a cikin takarda 2005. [4] [5] Yaren 'yar'uwar Sasak mafi kusa shine Sumbawa kuma, tare da Balinese, sun kafa ƙungiyar Balinese-Sasak-Sumbawa (BSS). [4] BSS, Malayik (wanda ya haɗa da Malay, Indonesian da Minangkabau ) da Chamic (wanda ya haɗa da Acehnese ) sun kafa reshe ɗaya na ƙungiyar Malayo-Sumbawan. [5] [4] Sauran rassan biyu sune Sundanese da Madurese . [5] Wannan rarrabuwa ya sanya Javanese, wanda a baya tunanin yana cikin rukuni ɗaya, a wajen ƙungiyar Malayo-Sumbawan a wani reshe na daban na dangin Malayo-Polynesia na yamma. [5]
Manazarta
gyara sashe- ↑ Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen Sasak". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
- ↑ Austin 2012.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 Austin 2010.
- ↑ 4.0 4.1 4.2 Shibatani 2008.
- ↑ 5.0 5.1 5.2 5.3 Adelaar 2005.