Filin wasan Godswill Akpabio na ƙasa da ƙasa
Babban filin wasanni na ƙasa da ƙasa na Godswill Akpabio (kuma Filin Wasanni na Kasa da Kasa na Akwa Ibom International Stadium)[1] ne duk-seater kasa wasanni filin wasan dake a Uyo, babban birnin jihar na Akwa Ibom . Filin wasan yana zama gida ga Yan Wasan Super Eagles ta Najeriya da kuma cibiyar al'adu daban -daban. An ba da kwangilar gina katafaren filin wasa na Akwa Ibom[2] International and Games Village a shekarata 2012 ga Julius Berger kuma an kammala shi a shekarata 2014. An ƙera katafaren gidan wasan ƙwallon ƙafa 30,000 na zamani wanda aka ƙera daga Allianz Arena.[3][4]
Filin wasan Godswill Akpabio na ƙasa da ƙasa | |
---|---|
Wuri | |
Coordinates | 5°00′23″N 7°53′10″E / 5.006389°N 7.886111°E |
History and use | |
Opening | 7 Nuwamba, 2014 |
Ƙaddamarwa | 7 Nuwamba, 2014 |
Wasa | ƙwallon ƙafa |
|
Gwamna Udom Gabriel Emmanuel ya sauya sunan filin wasa na Akwa Ibom zuwa filin wasa na ƙasa da ƙasa na Godswill Obot Akpabio, bayan bikin rantsar da shi a ranar 29 ga Mayu, 2015 a filin wasan. Godswill Akpabio shine tsohon gwamnan jihar nan da nan. [5][6]
Gine-Gine
gyara sasheAn ba da kwangilar tsara filin wasan ga kwmfanin Julius Berger wani kamfanin injiniyan gine -gine da ke Najeriya . Suna da alhakin ƙirar gine -gine, tsara kisa, da kula da ginin filin wasan, da kuma kulawa. Filin wasan wanda ke zaune akan kadada 48 na ƙasa yana da wasu keɓaɓɓun fasali kamar sassan harsashi na VIP/VVIP, kujeru masu kyau, allon allo na magiji guda biyu, allon sake kunnawa na magiji, fitilun ambaliyar dijital, da fitowar gaggawa 30.
Tsari
gyara sasheTsarin filin wasan yana cikin matakai biyu wanda ya haɗa da tseren mita ɗari huɗu 400 don abubuwan wasannin motsa jiki, kuma shine ɓangaren matukin jirgi na ci gaban Uyo Sports Park, kuma an rufe shi da wani farin mayafi mai siffa mai kusurwa uku wanda ke kewaye da tsayuwar mai kallo. Tsayayyar Gabas da lanƙwasa na iya ɗaukar kusan mutane 22,500. Dakin Gwamnonin yana da ikon zama tsakanin 30 zuwa 40 VVIP kuma yana cikin Babban Matsayi akan Mataki na Biyu. An gina shi don ɗaukar 'yan kallo sama da dubu talatin 30,000 ko don ƙwallon ƙafa ko wasan tsere da filin wasa, yayin da Babban Matsayi zai iya samun kwanciyar hankali game da masu kallo har dubu bakwai da dari biyar 7,500, gami da VIP/VVIPs. Har ila yau, akwai hanya mai layi shida da aka gina musamman don 'yan wasa su yi horo.
Kayan aiki
gyara sasheFilin Wasan da kansa ya ƙunshi:
- 30,000 ikon rufe babban kwano
- Hujjojin Bullet VVIP/VIP
- Ofishin tikitoci
- Kayan aikin watsa labarai
- Allon allo guda biyu waɗanda suka ƙunshi allo na lantarki da wuraren bidiyo don maimaitawa
- Ambaliyar ruwa
- Hanya madaidaiciya 400m
- Gidan dumama tare da waƙa mai tsawon mita 400
- Tsarin samar da wutar lantarki na jiran aiki
- 30 wuraren fita na gaggawa
- 7,500 wurin zama Grand Stand
- Helipad
- Dakunan miya biyu
- Ambulance bay
Babban filin wasa na Akwa Ibom ya cika buƙatun ƙa'idodin aminci na Duniya; an sanye shi da rukunin sabis na gaggawa (don ba da damar fita a cikin mintuna 6), rufe kyamarorin tsaro na kewaye da kuma taron jama'a na sarrafa shingen ƙarfe. Hakanan akwai kayan aikin kashe gobara da masu bincike na ƙarfe waɗanda aka sanya su don gujewa duk wata matsala. An shirya filin wasan don karɓar baƙuncin wasannin share fage na AFCON da Afirka ta Kudu a ranar 17 ga Nuwamba. Ƙungiyar Akwa United ta koma cikin filin wasan a shekarar 2015 lokacin da ake ƙoƙarin gyara filin su.
Duba kuma
gyara sashe- Akwa Ibom Christmas Carols Festival
- Jerin filayen wasa a Najeriya
- Jihar Akwa Ibom
Manazarta
gyara sashe- ↑ https://web.archive.org/web/20161220191410/http://www.businesstodayng.com/akwa-ibom-international-stadium-renamed-godswill-akpabio-stadium/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-07-21. Retrieved 2021-08-01.
- ↑ http://www.supersport.com/football/super-eagles/news/141105/Black_Meteors_set_for_Eagles_and_Uyo
- ↑ http://sunnewsonline.com/new/?p=89742
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs namedrenamed
- ↑ https://dailypost.ng/2015/05/30/drama-as-governor-emmanuel-renames-akwa-ibom-stadium-after-akpabio/