Loa loa filariasis cuta ce ta fata da kuma ido. Ana samunta ne ta hanyar tsutsotsin nematode Loa loa . Mutane suna kamuwa da wannan cuta ta hanyar cizon kuda ko kuda ( Chrysops spp.), Babba acikin tsutsotsin Loa loa . Tsutsotsin Loa loa filarial balagaggu yana ƙaura a ko'ina cikin kyallen jikin ɗan adam, lokaci-lokaci yana hayewa cikin kyallen ido na ido inda za'a iya ganin sa cikin sauƙi. Loa loa ba yakan shafi hangen nesa amma yana iya zama mai raɗaɗi lokacin dayake motsi game da ƙwallon ido ko tsallake hanyar hanci. [1] [2] Cutar na iya haifar da kumburin kuma yayi ja, da kuma kaikayi ƙaiƙayi a ƙarƙashin fata mai suna "Calabar kumburi". Ana kula da cutar tahanyar amfani da maganin diethylcarbamazine (DEC), kuma idan ya dace, ana iya amfani da hanyoyin tiyata don cire tsutsotsin da suka girma a cikin ido. Loiasis na cikin abin da ake kira cututtuka da ba a damu da su ba .[3]

Cutar filariasis
Description (en) Fassara
Iri filariasis (en) Fassara, parasitic eye infection (en) Fassara, parasitic skin disease (en) Fassara, rare skin disease (en) Fassara, Yanayin fata, eye disease (en) Fassara
cuta
Field of study (en) Fassara infectious diseases (en) Fassara
tropical medicine (en) Fassara
Sanadi Loa loa (en) Fassara
Symptoms and signs (en) Fassara Kumburi, Kumburi, pain (en) Fassara
Gyambo
Disease transmission process (en) Fassara insect borne transmission (en) Fassara
Identifier (en) Fassara
ICD-10-CM B74.3
ICD-9-CM 125.2
DiseasesDB 7576
MeSH D008118
Disease Ontology ID DOID:13523

Filariasis wadda take ta loaloa yawanci ta ƙunshi microfilaremia asymptomatic . Wasu marasa lafiya na iya haifar da rashin aikin lymphatic wanda ke haifar da lymphedema . Episodic angioedema (Calabar kumburi) a cikin hannaye da ƙafafu, wanda sakamakon halayen rigakafi ya haifar, suna da yawa. Kumburi na Calabar shine 3-10 cm a cikin farfajiya, wani lokacin erythematous, kuma ba pitting ba. Lokacin da na yau da kullum, za su iya samar da cyst-kamar haɓakar nama mai haɗawa a kusa da kumfa na tsokar tsoka, suna zama mai zafi sosai lokacin da aka motsa. Kumburin na iya wucewa na kwana ɗaya zuwa uku kuma yana iya kasancewa tare da urticaria na gida ( fashewar fata) da itching (itching). Suna sake bayyana a wuraren da aka ba da izini a cikin tazarar lokaci mara kyau. Ƙaurawar ƙaura na manya tsutsa zuwa idanu na iya faruwa akai-akai, kuma wannan shine dalilin da ya sa Loa loa kuma ake kira "tsutsa ido na Afirka."

Filariasis na loa loa yawanci ya ƙunshi tsutsotsin microfilaria asymptomatic . Wasu marasa lafiya na iya samun matsala ta lymphatic wanda ke haifar da lymphedema . A wani lokaci ana samun kumburi a hannaye da ƙafafu, wanda sakamakon halayeb garkuwar jiki. suna da yawa.Kumburi na Calabar shine 3-10 cm a cikin farfajiya, wani lokacin erythematous, kuma ba pitting ba. Lokacin da na yau da kullum, za su iya samar da cyst-kamar haɓakar nama mai haɗawa a kusa da kumfa na tsokar tsoka, suna zama mai zafi sosai lokacin da aka motsa. Kumburin na iya wucewa na kwana ɗaya zuwa uku kuma yana iya kasancewa tare da urticaria na gida ( fashewar fata) da kaikayi.

Suna sake bayyana a wuraren a cikin jiki bayan tazarar lokaci mara kyau. komawar manyan tsutsa zuwa idanu na iya faruwa akai-akai, kuma wannan shine dalilin da ya sa Loa loa kuma ake kira "tsutsar ido ta Afirka." Za'a iya jin shigarta a kan ƙwallon ido, amma yawanci yana ɗaukar ƙasa da mintuna 15. tsutsotsin ido suna shafar maza da mata akan yawa madaidaito , amma tsufa abu ne mai haɗari. Eosinophilia yakan yi fice a cikin cututtukan filarial. Matattun tsutsotsi na iya haifar da ƙurji na yau da kullun, wanda zai iya haifar da samuwar halayen granulomatous da fibrosis .[ana buƙatar hujja]

Manazarta

gyara sashe
  1. Empty citation (help)
  2. John, David T. and William A. Petri, Jr. Markell and Voge's Medical Parasitology. 9th ed. 2006.
  3. Empty citation (help)