Clovis I (ana kuma rubutawa daban-daban Chlodowech ko Chlodwig, yana ba da Faransanci na zamani Louis da Ludwig na Jamusanci na zamani ) (c. 466 - Nuwamba 27, 511) shi ne sarki na farko na Franks wanda ya haɗa kan ƙasar. Ya gaji mahaifinsa Childeric I a 481 [1] a matsayin Sarki na Salian Franks, ɗayan manyan rukuni biyu na ƙabilar Frankish, [2] Suna mamaye yankin yamma da ƙananan Rhine a wancan lokacin, tare da cibiyar su a kusa da Tournai da Cambrai tare da iyakokin zamani tsakanin Faransa da Belgium . Clovis ya cinye ƙabilun Frank na kusa da shi ya kuma kafa kansa sarki kaɗai kafin mutuwarsa.

Clovis I
king of Franks (en) Fassara

481 - 27 Nuwamba, 511
Childeric I (en) Fassara - Theuderic I (en) Fassara, Chlodomer (en) Fassara, Childebert I (en) Fassara, Chlothar I (en) Fassara
Roman consul (en) Fassara

Rayuwa
Haihuwa unknown value, 466 (Gregorian)
ƙasa Francia (en) Fassara
Mutuwa Faris, 27 Nuwamba, 511
Makwanci Abbey of St Genevieve (en) Fassara
Ƴan uwa
Mahaifi Childeric I
Mahaifiya Basina of Thuringia
Abokiyar zama frankish princess (en) Fassara
Clotilde (en) Fassara  (493 -  27 Nuwamba, 511)
Yara
Ahali Audofleda (en) Fassara, Lanthilde (en) Fassara da Aboflede (en) Fassara
Yare Merovingian dynasty (en) Fassara
Sana'a
Sana'a sarki
Imani
Addini Germanic paganism (en) Fassara
Kiristanci
Saint Remigius yayi wa Clovis baftisma
Clovis I

Clovis ya koma Katolika, saɓanin Kiristancin Arian wanda ya zama ruwan dare tsakanin mutanen Jamusawa, saboda matarsa, Burgundian Clotilde, 'yar Katolika ce. An kuma yi masa baftisma a Cocin Cathedral of Reims . Wannan aikin yana da matuƙar mahimmanci a cikin tarihin Faransa da Yammacin Turai gaba ɗaya, saboda ya faɗaɗa mulkinsa a kusan kusan duk tsohuwar lardin Roman na Gaul (Faransa ta zamani). Ana la'akari da shi a matsayin wanda ya kafa Faransa duka biyu (wanda jiharsa ta yi kama da ta ƙasa sau ɗaya yayin mutuwarsa) da daular Merovingian, waɗanda ke mulkin Franks na ƙarni biyu masu zuwa.

Gaul a mutuwar Clovis
Clovis I

Inda aka haife shi: Tournai (Belgium), Wurin mutuwa : Paris (Faransa).

Lambar yabo tare da mummunan labari "Clovis Roy de France"

Bayanan kula

gyara sashe
  1. The date is arrived at by counting back from the Battle of Tolbiac, which Gregory of Tours places in the fifteenth year of Clovis' reign.
  2. The other group were the Ripuarian Franks.
  • Daly, William M., "Clovis: Yaya Barbaric, Ta yaya Maguzawa?" Tsarin aiki 69 .3 Yuli 1994, pp. 619-664.
  • James, Edward. Asalin Faransa: Clovis ga Capetians 500-1000 . Macmillan, 1982.
  • Kaiser, Reinhold. Das römische Erbe und das Merowingerreich . München 2004. (Enzyklopädie deutscher Geschichte 26)
  • Oman, Charles. Zamanin Duhu 476-918 . Rivington: London, 1914.
  • Wallace-Hadrill, JM Sarakuna masu dogon gashi . London, 1962.
  • Shafin Oxford Merovingian .