Camille Gourvenec jami'in hukumar leƙen asirin Faransa SDECE ne, mai yiwuwa yana da muƙamin Kanal, wanda daga shekarar 1966, aka zaɓe shi a matsayin mai baiwa shugaban ƙasar Chadi shawara kan harkokin tsaro François Tombalbaye na Chadi, don haka ya kasance shugaban hukumar tsaro da Leƙen asirin Tombalbaye. A baya ya yi aiki tare da sojojin Faransa a Aljeriya. An yi zargin cewa shi mamba ne na cibiyar sadarwa ta Françafrique, wanda Jacques Foccart ya jagoranta.

Camille Gourvenec
Rayuwa
ƙasa Cadi
Mutuwa 1978
Karatu
Harsuna Larabci
Faransanci
Sana'a
Sana'a spy (en) Fassara da soja

An yi zargin cewa shi da kansa yana da hannu a cikin tambayoyi (a ƙarƙashin azabtarwa) da yawa masu adawa da gwamnatin Tombalbaye, da kuma hannu a kashe wasu, ciki har da Outel Bono.

Mataimakinsa shi ne Kwamandan Pierre Galopin, wanda Hissène Habré ya yanke masa hukuncin kisa a cikin shekara ta 1975, bayan da aka aike shi don yin shawarwarin sakin Françoise Claustre.

Gourvenec ya kuma zama kwamandan Makiyaya da Tsaron Ƙasar Chadi kuma mai yiwuwa ya yi gargaɗin tun kafin juyin mulkin da ya hamɓarar da Tombalbaye a shekarar 1975 amma bai sa baki ba.

Ya rasu a shekara ta 1978.

Manazarta

gyara sashe
  • François-Xavier Verschave, La Françafrique - Le plus long scandale de la République, Stock, shafuffuka na 155-172 [1]