Bikin Oronna
Bikin Oronna tsohon biki ne da Masarautar Ilaro ke yi bikin.[1] Ilaro wani gari ne a Jihar Ogun, kuma hedikwatar YEWA karamar hukuma ce ta kudu maso yamma wacce aka fi sani da YEWALAND . [2] Mutanen Ilaro suna yin bikin Oronna a kowace shekara don adanawa, kiyayewa, da kuma yin bikin al'adun al'adu na Masarautar Ilaro. Oronna wanda mutanen Ilaro suka san shi da jarumi, jarumi mai ƙarfin zuciya wanda aka ce ya kawo nasarori da yawa a ƙasar a lokacin yaƙi, galibi a kan Sojojin Dahomean waɗanda ke barazana ga zaman lafiya na ƙasar.[3] Ya kasance mutumin da ya bambanta, kuma ya ba da kansa ga aminci, jin daɗin ƙasar yayin da yake tsaye a yaƙi don kare ƙasar daga masu shigowa.[4][5]
Oronna Festival |
---|
Bikin
gyara sasheBikin Oronna na shekara-shekara wanda ke faruwa a watan Nuwamba shine wanda ke da mako guda kawai. A cikin wannan mako guda akwai abubuwa da yawa waɗanda ke nuna duk rayuwar al'adu da zamantakewar Ilaro kamar: [6] Carnival na titi, ayyukan yawon bude ido, tseren kyawawan al'adu, tseren kilomita 50, shirye-shiryen binciken likita.[7]
Manazarta
gyara sashe- ↑ "25th Oronna Ilaro Festival begins Nov 10". Vanguard News (in Turanci). 2018-11-06. Retrieved 2021-08-16.
- ↑ "Ilaro | Nigeria". Encyclopedia Britannica (in Turanci). Retrieved 2021-08-16.
- ↑ "25th Oronna Ilaro Festival begins Nov 10". Vanguard News (in Turanci). 2018-11-06. Retrieved 2021-08-16.
- ↑ "Oronna Festival". Ogun State Government Official Website (in Turanci). Retrieved 2021-08-16.
- ↑ "25th Oronna Ilaro Festival begins Nov 10". Vanguard News (in Turanci). 2018-11-06. Retrieved 2021-08-16.
- ↑ "Oronna festival: Splendour, as Ilaro indigenes celebrate". Vanguard News (in Turanci). 2015-11-26. Retrieved 2021-08-16.
- ↑ "Ilaro prepares for huge Oronna festival - Premium Times Nigeria" (in Turanci). 2012-10-04. Retrieved 2021-08-16.