Imedghassen International Film Festival wani taron ƙasa da ƙasa ne na shekara-shekara da aka keɓe don bikin cinema a birnin Batna, Algeria.

Infotaula d'esdevenimentBikin Fim na Imedghassen
Iri film festival (en) Fassara

An kafa wannan biki a cikin shekara ta 2019, Ƙungiyar Al'adu ta El-Lemssa ce ta shirya, ƙungiyar da Ma'aikatar Al'adu da Fasaha ta Aljeriya ta amince da ita.

Ana gudanar da bikin ne a kusan watan Mayu na kowace shekara inda ake ba da dandalin da masu shirya fina-finai da masu sha'awa za su haɗu su baje kolin basirarsu.

IIFF tana aiki a matsayin gasa mai ban sha'awa a fannoni daban-daban na cinematographic, tana ba da sarari ga masu shirya fina-finai don gabatar da ayyukansu da gasa don karramawa. Baya ga nunin fina-finai, bikin ya ƙunshi ɗimbin tarurrukan horarwa, taruka, da balaguron yawon buɗe ido. [1]

Bikin ya samo sunansa daga tsohuwar kabarin Numidia na Imedghassen, wanda ke kusa da Batna, wanda aka amince da shi a matsayin kabari mafi tsufa a cikin Maghreb, wajen yin haka, bikin ya nuna girmamawa ga al'adun Berber da kuma muhimmancin tarihi na yankin Aurès. [2]

An fara bikin Imedghassen International Film Festival (IIFF) a cikin watan Maris 2021 an yi masa alama da cece-kuce game da sunan bikin. A yayin wani taron manema labarai, darektan bikin ya bayyana cewa sun fuskanci tallafin da ya shafi zaɓar wani suna. [3]

IIFF 2021

gyara sashe

Farawa a cikin shekara ta 2021, bikin ya fuskanci farawar jinkiri sakamakon ƙuntatawa na COVID-19 da kuma jinkiri. Kwamitin shirya gasar ya amince da gabatar da fina-finai 26 daga ƙasashe 15.

IIFF 2022

gyara sashe

Bikin karo na biyu ya shaida halartar fina-finai 29 daga ƙasashe 24 da suka haɗa da Turkiyya da China da Iran da Masar. Musamman ma, taron ya nuna jigogi na tarihi wanda tsohuwar masarautar Numidia ta yi wahayi. Ministan al’adu ya halarci taron, inda ya nuna goyon bayan da shugaban ƙasar ke samu, inda aka ware dala 100,000 da aka ware domin gudanar da taron. [4] [5]

IIFF 2023

gyara sashe

Duk da karuwar yawan baƙi na ƙasashen waje, bugu na uku ya sami raguwar ƙididdiga gabaɗaya. [6] Haɗin Disney da jigogi na Hollywood sun fuskanci zargi, waɗanda wasu ke gani a matsayin yunƙuri na Yammacin Turai. [7] Kwamitin ya karɓi fina-finai 21 daga ƙasashe 20, tare da daraktan Italiya Mariangela Barbanente a matsayin bako a wannan bugu. [8]

Girman bikin

gyara sashe

Bikin dai ya kasance wani dandali ne na masu kirkira masu zaman kansu masu karamin karfi na kasafin kuɗi, amma duk da haka ya ɗauki hankulan manyan mutane a masana'antar fina-finai ta Aljeriya da Larabawa. A cikin wani sakon da aka wallafa a dandalin sada zumunta a watan Nuwamba 2022, Issam Taachit, darektan bikin, ya ba da labari cewa an shirya birnin Batna don gina gidan wasan kwaikwayo na Zenith da Cibiyar Taro na 6,000.

Manazarta

gyara sashe
  1. "About Us". Imedghassen Film Festival (in Turanci). Retrieved 2024-01-11.
  2. "About Us". Imedghassen Film Festival (in Turanci). Retrieved 2024-01-11.
  3. "باتنة / الشرق اليوم في الندوة الصحفية المقامة بخصوص مهرجان امدغاسن السنمائي الدولي ظهر اليوم". الشرق اليوم (in Larabci). 2021-03-01. Retrieved 2024-01-11.
  4. نيوز, تادامسا (2021-10-07). "رصد 2 مليار سنتيم لميزانية مهرجان "إيمدغاسن"". تادامسا نيوز (in Larabci). Retrieved 2024-01-11.
  5. "Imedghassen Film Festival Second Edition - Imedghassen Film Festival - iff". Imedghassen Film Festival (in Turanci). Retrieved 2024-01-11.
  6. "Imedghassen Film Festival Third Edition - Imedghassen Film Festival - iff". Imedghassen Film Festival (in Turanci). Retrieved 2024-01-11.
  7. ""شخصيات عالمية" بافتتاح مهرجان سينمائي في الجزائر.. إبداع أم تغريب؟ | Maghrebvoices". www.maghrebvoices.com (in Larabci). Retrieved 2024-01-11.
  8. "Istituto Italiano di Cultura di Algeri". Imedghassen Film Festival (in Turanci). 2023-05-20. Retrieved 2024-01-11.