Baligi
Baligi mutum ne ko wata dabba da ta kai cikkaken girma. A mahallin ɗan adam, kalmar babba tana da ma'anoni masu alaƙa da ra'ayi na zamantakewa da na shari'a.[1] Ya bambanta da "ƙarami", baligi na shari'a shine mutumin da ya kai shekarun girma don haka ana ɗaukarsa a matsayin mai zaman kansa, mai cin gashin kansa, kuma mai alhakin. Hakanan ana iya ɗaukar su a matsayin "manyan". Yawan shekarun samun girma na shari'a shine 18, kodayake ma'anar na iya bambanta ta haƙƙin doka, ƙasa, da haɓakar tunani.
baligi | |
---|---|
phase of human life (en) , age of a person (en) , demographic profile (en) da population group (en) | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | organism (en) |
Has characteristic (en) | adulthood (en) |
Yadda ake kira mace | доросла |
Hannun riga da | juvenile (en) |
Balagancin ɗan adam ya ƙunshi haɓakar girma na tunani. Ma'anar balagaggu sau da yawa ba su dace ba kuma suna da sabani; mutum na iya zama babba a ilimin halitta, kuma yana da ɗabi'a, amma har yanzu ana kula da shi a matsayin yaro idan sun kasance ƙarƙashin shekarun girma. Akasin haka, mutum na iya zama babba a bisa doka amma ba shi da wani balagagge da alhakin da zai iya ayyana halin balagagge.[2]
A cikin al'adu daban-daban akwai abubuwan da suka shafi wucewa daga yaro zuwa girma ko girma. Wannan sau da yawa ya ƙunshi wucewa jerin gwaje-gwaje don nuna cewa mutum ya shirya don girma, ko kuma ya kai ƙayyadaddun shekaru, wani lokaci kuma tare da nuna shiri. Yawancin al'ummomin zamani suna ƙayyade girma na shari'a bisa isa ga ƙayyadaddun shekarun doka ba tare da buƙatar nuna balaga na zahiri ko shirye-shiryen balagagge ba.