Babban Bankin Jamhuriyyar Gini
Babban Bankin Jamhuriyar Gini (French: Banque Centrale de la République de Guinée , BCRG; N'Ko) shi ne babban bankin ƙasar Guinea. Babban hedkwatar bankin yana babban birnin Conakry. Gwamnan bankin na yanzu shi ne Dr Karamo Kaba.[1][2]
Babban Bankin Jamhuriyyar Gini | |
---|---|
| |
Bayanai | |
Iri | babban banki |
Ƙasa | Gine |
Mulki | |
Hedkwata | Conakry |
Financial data | |
Haraji | 200,000,000,000 FG (2017) |
Tarihi | |
Ƙirƙira | 1960 |
bcrg-guinee.org |
Tarihi
gyara sasheAn kafa bankin a ranar 1 ga watan Maris din shekarar 1960. [3] Ousmane Baldé ya kasance shugaban bankin a shekarun 1960 kafin a kashe shi a shekarar 1971.[4][5] A cikin shekarar 1972 Shugaba Touré ya karɓi ragamar mulkin Bankin, ya mai da shi ga Fadar Shugaban kasa. [3][6]
Gwamnoni
gyara sasheSuna | Ya hau ofis | Ofishin hagu | Bayanan kula |
---|---|---|---|
Moussa Diakité | 1960 | 1963 | |
Ousmane Balde | 1963 | 1964 | |
Moussa Diakité | 1964 | 1968 | |
Lamin Conde | ?-1969 | 1981-? | |
Kabine Kaba | 1984 | ? | |
Aboubacar Kagbè Touré | ?-1985 | 1985-? | |
Kerfalla Yansané | 1986 | 1996 | |
Ibrahima Cherif Ba | 1996 | 2004 | |
Alkali Mohammed Daffa | 2004 | 2007 | |
Daouda Bangoura | 2007 | 2009 | |
Alhassan Barry | 2009 | 2010 | |
Louncény Nabe | 2010 | 2021 | |
Karamo Kaba | 2021 | [7] |
Ayyuka
gyara sasheBankin yana da ƙwazo wajen haɓaka manufofin haɗa kuɗin kuɗaɗe kuma babban memba ne na Alliance for hada-hadar kuɗi.[8] Har ila yau, yana ɗaya daga cikin cibiyoyin gudanarwa na 17 na asali don yin takamaiman alkawurran kasa don hada-hadar kuɗi a ƙarƙashin sanarwar Maya[9] yayin taron shekarar 2011 Global Policy Forum da aka gudanar a Mexico.[ana buƙatar hujja]
Duba kuma
gyara sashe- Tattalin arzikin Guinea
- Guinea Franc
- Jerin manyan bankunan Afirka
Manazarta
gyara sashe- ↑ O'Toole, Thomas (1995). Historical dictionary of Guinea . Scarecrow Press. ISBN 9780810830653 .
- ↑ Weidner, Jan (2017). "The Organisation and Structure of Central Banks" (PDF). Katalog der Deutschen Nationalbibliothek .
- ↑ 3.0 3.1 Thomas O'Toole, Historical Dictionary of Guinea, Scarecrow Press, 1978, p. 8-9
- ↑ "The Ambassador | Dr. KERFALLA YANSANÉ" . guineaembassyusa.org .
- ↑ "Décès à Conakry de Mohamed Alkhaly Daffé, ancien gouverneur de la BCRG" . February 14, 2017.
- ↑ "BCRG : un nouveau gouverneur – Jeune Afrique" . May 27, 2007.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs namednabekaba
- ↑ https://amao-wama.org/wp-content/ uploads/2018/05/Bul-06-2009- FR.pdf
- ↑ Inclusion, Alliance for Financial. "Maya Declaration Urges Financial Inclusion for World's Unbanked Populations" . www.prnewswire.com . Retrieved 2017-08-17.
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- (in French) Central Bank of the Republic of Guinea home page