Ba-awa wani nau'i ne na wasan mancala wanda ya samo asali a kasar Ghana. Kodayake ana buga shi a wasu yankuna iri ɗaya da Oware, yana da sauƙi kuma a cikin al'ummomin gargajiya ana ɗaukarsa a matsayin wasa na mata da yara. Ba-awa yana da alaƙa da wasannin j'erin da obredjie  da ake bugawa a Najeriya. Hakanan yana kama da wasan mancala da anywoli da ake yi a iyakar Habasha da Sudan.

Ba-awa
Wasan Allo da Mancala
Bayanai
Bisa Mancala
Ƙasa da aka fara Ghana

Waɗannan su ne dokoki kamar yadda Twi, mutanen Akan daga Ghana ke amfani da su

Kayan aiki

gyara sashe
 
Ba-awa setup

Hukumar Ba-awa tana da ramuka shida a gaban kowane ɗan wasa, da kuma (na zaɓi) rami ɗaya a kowane ƙarshen wanda ke adana iri da aka kama.

Guda-guda ɗaya kawai iri 48 ne marasa bambanci ko wasu ƙananan abubuwa.

Yawanci, wasanni da yawa ana yin su a jere.

A farkon wasan farko ana sanya tsaba huɗu a cikin kowane rami sai ramukan ƙarshe. Wasannin na gaba kuma suna farawa da tsaba huɗu a cikin kowane rami, duk da haka mallakar ramukan na iya canzawa.

Babban abin ashana shine don samun iko da duk ramukan da ke kan allo; duk da haka, wannan yana da wahala sosai wasan yawanci ana buga shi ne kawai zuwa rami goma ko goma sha ɗaya.

'Yan wasa suna bi da bi suna motsa iri. A bi da bi, ɗan wasa ya zaɓi ɗaya daga cikin ramukan da ke ƙarƙashin ikonsu. Mai kunnawa yana cire duk iri daga wannan rami, kuma yana rarraba su a cikin kowane rami a kusa da agogo daga wannan rami, a cikin wani tsari da ake kira shuka. Ba a rarraba iri zuwa cikin ramukan zura kwallaye na ƙarshe. Idan iri na ƙarshe ya ƙare a cikin rami da aka mamaye, to, duk nau'in da ke cikin wannan rami har da na ƙarshe ana sake shuka su daga wannan rami. Waɗannan juyi da yawa suna ci gaba har sai aikin shuka ya ƙare, ko dai a cikin rami mara komai ko kama iri huɗu.

Idan a kowane lokaci yayin shuka, rami yana da tsaba guda huɗu daidai, ana kama su nan da nan kuma an cire su daga wasa. Ana iya samun irin waɗannan kamawa da yawa yayin shuka. Hakanan, idan rami na ƙarshe da aka shuka a cikin sa'an nan yana da iri huɗu, ana kama waɗannan iri huɗu kuma aikin ya ƙare.

Karshen wasan

gyara sashe

Lokacin da ya rage kawai tsaba takwas a kan allo, ɗan wasan da ya fara wasan ya ɗauki waɗannan kuma wasan ya ƙare. A wasa na gaba, kowane ɗan wasa yana farawa da rami don kowane iri huɗu da aka kama. Tun da kullun ana yin abubuwan da aka yi a cikin nau'i na hudu, wannan zai kasance ma.

Manazarta

gyara sashe