Ayo Sogunro (an haife shi a shekara ta 1984) marubuci ɗan Najeriya ne, marubuci kuma lauya mai kare haƙƙin ɗan adam. An san shi da aikin da ya ke yi wajen bayar da shawarwarin zamantakewa da kare haƙƙin jama'a da ƴancin ƴan tsirarun jima'i a Najeriya. An jera shi a matsayin ɗaya daga cikin "'ƴan Najeriya 100 mafi tasiri" a cikin 2017.[1]

Ayo Sogunro
Rayuwa
Haihuwa Abeokuta, 1984 (39/40 shekaru)
Karatu
Makaranta Jami'ar jahar Lagos
Sana'a
Sana'a Lauya
hoton ayo

Rayuwa da aiki

gyara sashe

An haifi Sogunro a Abeokuta kuma ya halarci Jami'ar Legas inda ya yi digirinsa na shari'a. A shekarar 2008 aka kira shi Lauyan Najeriya.

Tarin gajerun labarai na sa Rayuwar Al'ajabi ta Sanata Boniface da sauran Tatsuniyoyi[2][3] an jera su a matsayin ɗaya daga cikin manyan littattafan Najeriya 25 na 2013.[4] Tarin labarai ne na 14 game da ƴan Najeriya, "cike da tatsuniyoyi masu ban tausayi da suka shiga cikin waƙa, bincika jigogi na yanayin ɗan adam gaba ɗaya, musamman ilimin zamantakewa na Najeriya"[5] An kwatanta aikin a matsayin aikin da "ya kawo. zuwa rai – da mutuwa – ruhin Legas da ƴan Legas.[6]

 
Ayo Sogunro

A shekarar 2014, an fitar da tarin ƙasidunsa mai mahimmanci "Komai a Najeriya Zai Kashe Ka".[7] Babban manufarta ita ce Najeriya ta samo asali ne daga “rashin kula da ku” zuwa “yunƙurin kashe ku”.[8] A cikin 2016, rubutunsa mai suna "Ƙarin Ƙasar Ƙarƙashin Ƙasa", wanda aka buga a farko a cikin Transition, an zaɓi shi don lambar yabo ta Gerald Kraak don Rubutun Afirka.[9][10][11]

Littafi Mai Tsarki

gyara sashe
  • Cracks a Ivory Tower Faith Unity Press, 2004. 
  • Mutuwa a cikin Dawn Ƙirƙirar Dandalin Buga Mai Zaman Kanta, 2013. ISBN 978-1-482-08198-5
  • Al'ajabin Rayuwar Sanata Boniface da sauran Littafin Tatsuniyoyi na Sorry, 2013. ISBN 978-9-789-34076-7
  • Komai a Najeriya zai kashe ku Shecrownlita Scribbles, 2014. ISBN 978-9-789-43268-4

Manazarta

gyara sashe
  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2019-12-21. Retrieved 2023-03-11.
  2. https://allafrica.com/stories/201709260404.html
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-11. Retrieved 2023-03-11.
  4. https://www.goodbooksafrica.com/2014/03/top-25-nigerian-books-in-2013.html?m=1
  5. https://www.pulse.ng/lifestyle/food-travel
  6. https://allafrica.com/stories/201709260404.html
  7. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-08-07. Retrieved 2023-03-11.
  8. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-05-13. Retrieved 2023-03-11.
  9. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-05-13. Retrieved 2023-03-11.
  10. https://www.dailytrust.com.ng/news/bookshelf/4-nigerians-make-gerald-kraak-award-shortlist/175290.html[permanent dead link]
  11. https://africaindialogue.com/2017/07/31/gerald-kraak-award-shortlist-a-dialogue-with-ayodele-sogunro/