Abdullahi Ɗan Kanajeji, wanda aka fi sani da Abdullahi Burja, shi ne sarkin Kano na sha shida. Ta hanyar ƙulla ƙawance mai ƙarfi da samar da hanyoyin kasuwanci a jihar Kano, Burja ya sauya sunan masarautar Kano zuwa kasuwanci da kasuwanci, abin da Kano da al’ummarta suka yi suna a yau.[1] Shi ne Sarkin Hausawa na farko da ya karrama Bornu wanda ya ƙulla yarjejeniyar buɗe hanyoyin kasuwanci daga Gwanja zuwa Bornu. Kuma shi ne Sarki na farko da ya mallaki raƙuma a ƙasar Hausa.[2] A ƙarshen ƙarni na 15, Kano ta zama ɗaya daga cikin manyan cibiyoyin kasuwanci a yankin Sahel. Ta hanyar kasuwanci, harshen Hausa da al’adun Hausawa sun yaɗu a yankin.[3]

Abdullahi Burja
Rayuwa
Sana'a

Mi'iraji da Mulki gyara sashe

Sunan mahaifiyar Abdullahi Burja Tekidda. Shi ne ɗan Sarki Kanajeji na uku da aka naɗa Sarkin Kano. Kamar yadda littafin tarihin Kano ya nuna, sarautarsa ta zo daidai da zamanin tsohuwar sarauniya Amina ta Zazzau . An ce Sarkin Musulmi ya yi yaƙi a Dutse, daga baya ya auri ‘yar shugabansu a matsayin matarsa, wanda shi ne farkon ambaton Dutse a tarihi. Burja ya ƙulla huldar kasuwanci da Bornu tare da samar da hanyoyin kasuwanci daga Gwanja zuwa Bornu. Wannan yunƙuri na kasuwanci ya ƙara tsananta hare-haren bayi da Kano ke kaiwa kudancin ƙasar don fitar da su zuwa Bornu. Abdullahi Burja ta hannun Galadima ne ya samar da sabbin yankunan bayi guda ashirin da ɗaya. Sannu a hankali kasuwancin kano ya koma kan wasu kayayyaki. A wannan[4] lokacin duk samarin Kano an umurce su da su shiga aikin soja, sai dattijo kawai suka rage a Kano. Kano Chronicle ya lura da Abdullahi saboda karamcinsa.[2]

Amfanin Galadima gyara sashe

Galadima Dauda ya roki Burja da ya dawo gida bayan yaƙin neman zaɓen sa a Dutse, inda ya sha alwashin yin duk abin da Sarki ya ga dama. Galadima Dauda ya yi wani balaguron fataucin bayi a yankunan kudancin Kano inda ya riƙa samar da bayi dubu a kowane wata tsawon shekaru bakwai kafin Sarki ya ce ya kuma dawo gida. A hanyarsa ta komawa Kano, Galadima zai gina sabon gari duk mil uku da bayi maza ɗari biyar da mata ɗari biyar. Da ya isa Kano ya baiwa Sarkin Musulmi bayi dubu uku ya sanar da shi abubuwan da ya yi.[5] Baki daya Galadima Dauda ya gina sabbin garuruwa ashirin da ɗaya waɗanda ya kira “Ibdabu” kuma Sarkin Musulmi ya naɗa wadannan garuruwa.[2]

Dagachi gyara sashe

A zamanin magabacinsa, ɗan uwansa, Dauda Baƙon Damisa, wani babban basarake na Bornu wanda Girgam ya tabbatar da Othman Kalnama ya nemi mafaka a Kano kuma ya ɗauki laƙabin Dagachi. Daga nan ne ake kiran wannan adadi da Dagachi don haka yana iya yiwuwa a ba wa zuriyar Othman wannan laƙabi. An kuma ce Dagachi ya fara tara dukiya da mulki a zamanin Dauda kuma hakan ya ci gaba a zamanin Abdullahi Burja. Lokacin da Abdullahi ya dawo daga balaguron da ya yi a Dutse, ya tarar Dagachi ya kafa kasuwa a Karabka ya gina gidaje marasa adadi. Dagachi zai yi tawaye ba tare da nasara ba a lokacin Abdullahi Ɗan Rumfa tare da danginsa a Bornu suka kawo masa agaji.[2]

Iyali da Aure gyara sashe

Abdullahi Burja shine sarki na farko da ya auri 'ya'yan Galadima, Sarkin Rano, Sarkin Dutse, da Sarkin Shirra. Shi ne mahaifin Sarkin Musulmi Yakubu, wanda shi ne mahaifin Muhammad Rumfa.[2]

Mutuwa da gado gyara sashe

Wafatin Abdullahi Burja a shekara ta 1452 ya gamu da rashin zaman lafiya na ƙanƙanen lokaci wanda ya haifar da Sarakuna uku cikin kwanaki takwas. Magajinsa na farko, ɗansa Dakauta, bebe ne kuma mutane sun yi tunanin cewa zama Sarki zai sa ya yi magana. Ya fito bayan kwana ɗaya ba a dawo da maganarsa ba. Ɗan Dakauta ya hau karagar mulki amma bayan kwana 7 ya sauka saboda tsoron Galadima Dauda, wanda hakan ya baiwa ɗan Abdullahi Burja Yakubu damar sarautar Kano.[6]

Tarihin Rayuwa a Tarihin Kano gyara sashe

A ƙasa akwai cikakken tarihin Abdullahi Burja daga littafin Palmer na Kano Chronicle na Turanci a shekarar 1908.[7]

The 16th Sarki was Abdulahi Burja. His mother’s name was Tekidda.

There was no one like him for generosity. He was the first in Hausaland to give Bornutsare or gaisua.” He opened roads from Bornu to Gwanja. He was the first to own camels in Hausaland.

Sarkin Bornu left his country at this time and went to attack Asben, but as he could not find any water for his army he returned home. The next year every town in the west paid him “tsare.” The Sarkin Kano went out to Khud and encamped there one year and six months. The Galadima Daudu went to wage war in the south. In Burja’s time Karmashi conquered the Migawa. The Sarki went to Dussi. The Galadima Daudu said to him, “Return to Kano, I will do for you whatever you want done, and defeat your enemies.”

So the Sarkin Kano returned home. When he arrived in Kano, he found that Dagachi had assumed great power in the town, and collected wealth without end, and had built houses from his house as far as Salamta. It was Dagachi who made the market of Karabka. All this time the Galadima Daudu was in the south making war on the pagans every day, conquering them and taking them as slaves. Every month he sent 1,000 slaves to Sarkin Kano. All the people of Kano flocked to him. There was no one left in Kano except the Sarki and very old men. Every day the Sarki sent to the Galadima horses, clothes and horse trapping.

The Galadima was sung as follows:

Gatherer of the axes of the south
Gatherer of the youth of the south
Drum of Wealth, Galadima
Drum of Land, Galadima

He stayed 7 years in the south. Slaves became very numerous in Kano. The Sarki sent to him to tell him to come back, so he returned. When he was returning, he stopped every 3 miles, and built a town. He left at each 1,000 slaves, 500 males, and 500 females. He thus founded 21 towns, before he came to Kano. On arriving there he gave the Sarki 3,000 slaves and said to him, “I have founded 21 towns, and in each I have left 1,000 slaves, all yours.”

The Sarki asked him, “What are the names of the towns you have built?”

The Galadima said, “Their names are Ibdabu.”

The Sarki said, “I make you ruler of all these towns and their domains.”

Because of this the Galadima was called “Daudu, the strength of the city.”

The next year the Sarki sent to Dussi to ask for a wife. He was the first Sarki who married a daughter of Sarkin Dussi, Sarkin Shirra and Sarkin Eano, and also a daughter of the Galadima.

He ruled 15 years.

Manazarta gyara sashe