Ɗan takara: ko wanda aka zaɓa, shi ne wanda zai iya samun lambar yabo ko karramawa, ko kuma mutumin da ke nema ko a ɗauke shi a matsayin wani nau'i; misali:

  • Za a zaɓe shi a ofishi - a wannan yanayin tsarin zaɓen ɗan takara ya faru.
  • Don karɓar zama memba a rukuni.
Ɗan takara
position (en) Fassara da sana'a
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na subject (en) Fassara da participant (en) Fassara
Field of this occupation (en) Fassara job hunting (en) Fassara
Yadda ake kira namiji Kandidat, candidat da kandidat

" Naɗi" wani ɓangare ne na tsarin zaɓen ɗan takara ko dai zaɓen ofishi ta jam'iyyar siyasa, [1] ko ba da lambar yabo Ana kiran wannan mutumin "mai takara", ko da yake ana amfani da wanda aka zaɓa sau da yawa tare da "ɗan takara". Zaɓaɓɓen wanda ake zato shine mutum ko ƙungiya sun yi imanin cewa naɗin ba makawa ne ko mai yiwuwa. Aikin zama ɗan takara a takara ko dai jam’iyya ta tsayar da shi takarar jam’iyya ko kuma neman muƙamin zaɓe shi ake kira “takarar takara”. Ana iya amfani da ɗan takarar da ake zato don kwatanta wanda aka yi hasashen zai zama ɗan takara na yau da kullum.

Etymology gyara sashe

Ɗan takara ya samo asali ne daga candidus na Latin ('mai haskaka fari'). A zamanin d Roma, mutanen da ke neman muƙaman siyasa sukan sanya toga mai alli da bleached don zama fari mai haske a wajen jawabai, muhawara, tarurruka, da sauran ayyukan jama'a .

'Yan takara don zama membobin coci gyara sashe

Mutanen da suke son a karɓe su cikin membobin Cocin Katolika da aka yi musu baftisma a wata babbar mazhabar Kirista ana san su da ’yan takara kuma ana yin liyafarsu a cikin Cocin Katolika ta hanyar sana’ar bangaskiya, sannan kuma liyafar Saduwa da Tabbatarwa . . Akasin haka, waɗanda ba su taɓa karɓar sacrament na baftisma ba ana ɗaukar su a zahiri ba Kiristoci ba ne kuma idan suna shirin zama memba na Cocin Katolika, ana kiran su catechumens . [2]

'Yan takara a zaɓe gyara sashe

  A fagen zaɓen muƙamai na gwamnati a tsarin dimokraɗiyya na jam’iyya mai wakiltar jama’a, an ce ɗan takarar da jam’iyyar siyasa ta zaɓa shi ne zaɓen jam’iyyar. (wato naɗin takara) yana samuwa ne ta hanyar zaɓukan fidda gwani na ɗaya ko fiye bisa ƙa'idojin jam'iyya da duk wasu dokokin zaɓe. [1]

Ana kiran ƴan takara “ masu ci gaba ” idan sun riga sun yi aiki a ofishin da suke neman sake tsayawa takara, ko kuma “masu ƙalubalanci” idan suna neman maye gurbin wanda ke kan karagar mulki.

A fagen zaɓen muƙaman gwamnati a tsarin dimokraɗiyya kai tsaye, duk wanda ya cancanta zai iya gabatar da ɗan takara - kuma idan aka yi amfani da tsarin majalisar, dole ne a amince da nadin, watau karɓar yarjejeniya daga mutum na biyu.

A wasu tsarin wakilcin da ba na jam'iyya ba (misali, zaɓen gudanarwa na bangaskiyar Baha'i ), ba a gudanar da naɗe-naɗe (ko yaƙin neman zaɓe, da dai sauransu) kwata-kwata, tare da masu jefa ƙuri'a na zaɓar kowane mutum a lokacin jefa ƙuri'a - tare da wasu yiwuwar. keɓancewa kamar ta mafi ƙarancin buƙatun shekaru-a cikin ikon hukuma. A irin wannan yanayi, ba a buƙatar (ko ma mai yiyuwa) cewa membobin zaɓaɓɓu su san duk waɗanda suka cancanta a yankin su, kodayake irin waɗannan tsarin na iya haɗawa da zaɓe kai tsaye a manyan matakan ƙasa don tabbatar da cewa an san su da hannu. Za a iya kasancewa tsakanin waɗanda zaɓaɓɓu a waɗannan matakan (watau cikin zaɓaɓɓun wakilai).

Spitzenkandidat gyara sashe

A cikin siyasar Jamus, ana kiran mutumin da ke shugabantar jerin zaɓe da Spitzenkandidat ("ɗan takarar shugaban"). A gun taron, wannan yana nufin cewa wannan mutum (wanda aka saba da shi shugaban jam’iyya ) za a zaɓe shi ne ya jagoranci gwamnati idan jam’iyyarsu ta ci zaɓe. Sauran kasashe daban-daban masu tsarin dimokuraɗiyya na majalisar dokoki suna da tsari iri ɗaya.

A cikin 2014, manyan ƙungiyoyin da ke wakilci a Majalisar Turai da Majalisar Turai sun amince da yin amfani da wannan tsari don ƙayyade shugaban Hukumar Tarayyar Turai na gaba, a matsayin hanyar Majalisar "ta la'akari da sakamakon zaben majalisar Turai" kamar yadda ake bukata. ta yarjejeniyar Tarayyar. Wannan ya haifar da naɗawa da tabbatar da Jean-Claude Juncker .

Ɗan takara mai zato gyara sashe

A wasu lokuta ana amfani da kalmar “ɗan takara mai ƙima” ko “ɗan takara mai yiwuwa” don bayyana mutumin da bai zama ɗan takara a hukumance ba amma ana ganin zai iya yiwuwa nan gaba.

Duba kuma gyara sashe

  • Shekarun takara
  • Ɗan takarar takarda
  • Ɗan takarar Parachute
  • Ɗan takara na dindindin
  • Ɗan takarar tauraro
  • Ɗan takarar rubutawa

Manazarta gyara sashe

  1. 1.0 1.1 Judicial and Statutory Definitions of Words and Phrases, Volume 1, Edition 2, West Publishing Company, 1914, p. 588 p. 618
  2. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named UD2021