Yanci Zama a ƙauye ( Halkomelem : Chi'ckem) ƙauye ne mai tarihi wanda tsoffin bayi suka kafa (Halkomelem: skw'iyeth) na Stó:lo, Chawathil First Nation wanda ke zaune kusa da Hope na yau, British Columbia. [1]

Yancin zama a ƙauye
Wuri
Map
 49°14′00″N 121°50′45″W / 49.23342°N 121.84586°W / 49.23342; -121.84586

Tun daga ƙarshen karni na 18, mutanen da ke cikin yankin da ke a yanzu na Garin Fraser suna fuskantar gagarumin sauyi na zamantakewa. Tun daga cikin shekarata 1782 igiyoyin cutar sankara sun fara shafe al'ummar Farko na gida. Yayin da suke magance wannan da sauran cututtuka, Turawa sun fara zama a yankin da suka fara da Hudson's Bay Company suna kafa wuraren kasuwanci a Fort Langley (a cikin shekarar 1827) da Fort Yale (1848).

Tsibirin Greenwood (Halkomelem: Welqdmex), kusa da garin Hope a cikin British Columbia, ƙauyen bayi ne ga mutanen Chawathil First Nation waɗanda ke zaune kusa da abin da ke yanzu Bege. [2] Tsawon tsararraki, Chawathil sun mamaye al'ummomin Nation na Farko tare da kama bayi. [3] Bayin da ke tsibirin sun fi kashe wannan asarar kuma sun karu da yawansu ta hanyar haihuwa. Akwai bayi da yawa da masu bautar, saboda tsoron tayarwa, suka tilasta musu duka daga gidan da suka daɗe suka nufi tsibirin, inda suka kirkiro al'ummarsu. Hakan kuwa a hankali ya fice daga hannun bayi har sai da dattawan Chawathil suka yanke shawarar yin watsi da kauyen. Da bayin suka fahimci cewa suna da ’yanci, sai suka yanke shawarar cewa ba sa so su zauna kusa da iyayengijinsu na dā, kuma don haka suka ƙirƙiri manyan catamarans ta hanyar wargaza dogon gidajensu da amfani da alluna don haɗa kwalekwalen nasu. [3].

Bayan sun gama sai suka sha ruwa a kogin Fraser suka kafa Freedom Village (Halkomlem: Chi'ckem) a Agassiz na yau. [3] A baya yankin ya kasance wurin wani ƙauyen First Nation na mutanen Steaten da cututtuka suka shafe shekaru da suka gabata. [3] A tsawon lokaci, sannan tsoffin bayi waɗanda suka yi ƙauyen Chi'ckem sun yi aure a cikin al'ummomin da ke kewaye kuma suka shiga cikin al'ummomin ƙasashen farko na gida.

Littafi Mai Tsarki

gyara sashe

Manazarta

gyara sashe
  1. Kennedy 2020.
  2. Arnold, Moore & Clague 2009.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 Carlson 2010.