Tsohon Gari (Lviv)
Tsohon Garin Lviv (Ukrainian: Старе Місто Львова, romanized: Stare Misto L'vova; Yaren mutanen Poland: Stare Miasto we Lwowie) cibiyar tarihi ce ta birnin Lviv, a cikin yankin Lviv (lardi) a Ukraine, an san shi azaman Tarihi na Jiha. - Wuri Mai Tsarki na Architectural a 1975.[1]
Tsohon Gari (Lviv) | ||||
---|---|---|---|---|
old town (en) da urban area (en) | ||||
Bayanai | ||||
Farawa | 1975 | |||
Ƙasa | Ukraniya | |||
Heritage designation (en) | Muhimman Guraren Tarihi na Duniya | |||
World Heritage criteria (en) | (ii) (en) | |||
Wuri | ||||
| ||||
Ƴantacciyar ƙasa | Ukraniya | |||
Oblast of Ukraine (en) | Lviv Oblast (en) | |||
Raion of Ukraine (en) | Lviv Raion (en) | |||
Hromada (en) | Lviv urban hromada (en) | |||
City in Ukraine (en) | Lviv (en) |
UNESCO
gyara sasheTun a shekarar 1998, Hukumar Kula da Ilimi, Kimiyya da Al'adu ta Majalisar Dinkin Duniya (UNESCO) ta sanya cibiyar tarihi ta Lviv a matsayin wani bangare na "Gidajen Duniya". A ranar 5 ga Disamba, 1998, yayin zama na 22 na kwamitin tarihi na duniya a Kyoto (Japan), an ƙara Lviv cikin jerin abubuwan tarihi na UNESCO. UNESCO ta ba da sanarwar mai zuwa[2] inda ta bayyana zaɓin ta:
Ma'anar II: A cikin masana'anta na birni da gine-ginenta, Lviv babban misali ne na hadewar al'adun gine-gine da fasaha na gabashin Turai tare da na Italiya da Jamus.
Ma'anar v: Matsayin siyasa da kasuwanci na Lviv ya jawo hankalin wasu kabilu masu al'adu da addini daban-daban, waɗanda suka kafa al'ummomi daban-daban amma masu dogaro da juna a cikin birni, shaidar da har yanzu ana iya gane ta a cikin yanayin zamani.
Ƙasar Cibiyar Tarihi ta Lviv ta ƙunshi kadada 120 (kadada 300) na Old Russ da na Medieval na birnin, da kuma yankin St. George's Cathedral a kan St. George's Hill. Wurin ajiyar wuri na Cibiyar Tarihi, wanda aka ayyana ta iyakokin yankin tarihi, ya kai kusan hekta 3,000 (kadada 7,400).[3]
Jerin fitattun alamomin ƙasa
gyara sasheBayan abubuwan da aka jera na manyan yankuna uku akwai wasu alamomin tarihi guda 2,007 a cikin yankin Tsohuwar Birni, 214 daga cikinsu ana ɗaukar su a matsayin alamun ƙasa.
Pidzamche (Sub-castle)
- High Castle da Sub-castle unguwa, asalin cibiyar birnin kuma dauke da unguwar Dandalin Tsohon Kasuwar, gidan da aka kiyaye a kango, duk da haka babban yankin na birnin ya fi sani da sunansa.
- Cocin St.Nicholas, iyali coci na Halychyna (Ruthenian) sarakuna
- Cocin St.Paraskeva-Praxedia (Barka da Juma'a), ya ƙunshi 1740 inconostasis na coci na Fedor Senkovych
- Cocin St.Onuphrius da Basilian Monastery, ya ƙunshi zane-zane na Lazar Paslavsky da Modest Sosenko.
- Cocin St.John the Baptist (yau - Gidan kayan gargajiya na Lviv Tsohon relics), an sadaukar da coci ga Hungarian matar Sarki Leo, Constance, 'yar Sarki Béla IV.
- Cocin Snowy Mary (yau - Cocin Our Lady of Perpetual Help), coci na Jamus mazauna birnin
Seredmistia (Middletown)
- Ƙungiyar Dandalin Rynok (Kasuwa), ta ƙunshi Lviv Rathaus (tsakiya) da murabba'in kewayen gidaje da ke kewaye da shi.
- Ƙungiyar Cocin Assumption, kusa da cocin ya hada da Chapel of Three Prelates da Korniakt's Tower.
- Ƙungiyar Cocin Armeniya, kusa da cocin ya kuma haɗa da belfry, wani ginshiƙi mai siffar St.Christopher, ginin tsohon bankin Armeniya, fadar babban limamin Armeniya, Benedictine Armenian convent.
- Ƙungiyar majami'ar Metropolitan na Latin, kusa da babban cocin St. Mary ya hada da Boim Chapel da Chapel na Kampians.
- Ƙungiyar Monastery na Bernardine (yanzu Cocin St. Andrew), ya haɗa da babban coci, gidan sufi, belfry, rotunda, colon na ado, da bangon tsaro.
- Ƙungiyar Jesuit Cathedral da Collegium
- Ƙungiyar Cocin Dominican (yanzu Cocin Mai Tsarki Eucharist), kusa da cocin ya hada da sufi da belfry.
- Gine-ginen City sun hada da Arsenal City, Hasumiyar Gunpowder, Hasumiyar Turners da Ropemakers, Royal Arsenal, wani shingen katangar tsaro na ƙasa.
- Gidan Kamfanin Inshorar "Dnister".
Cocin St. Yura (St. George), Dragonfighter
- St. George's Cathedral, kusa da babban coci ya hada da fadar Metropolitan, gidaje masu mahimmanci, belfry, da shinge mai ƙofofi biyu (Kasuwanni da Birane)
Tsofaffin wuraren tarihi na Gari waɗanda basa cikin Gidan Tarihi na Duniya
- Cocin Karmelites, Mara Takalmi (yau - Cocin St. Michael)
- Coci da Nunnery na Karmelites, Mara Takalmi (yau - Cocin tsarkakewa)
- Cocin Poor Clares (yau - Gidan kayan gargajiya na Sacral Baroque Sculpture)
- Cocin St.Martin (yau – Baptist Church)
- Ikilisiyar canji
- Cocin St.Casimir
- Lviv gidan wasan kwaikwayo na Opera da Ballet
- Fadar Potocki, Lviv, a halin yanzu mazaunin shugaban Ukraine
- Kasuwancin Kayayyakin Kayayyaki
Hotuna
gyara sashe-
Layin dogo na birnin
-
Lviv
Manazarta
gyara sashe- ↑ (in Ukrainian) Declaration of Cabinet of Ministers of Ukrainian SSR in creation of the State Historic-Architectural Sanctuary in city of Lviv (official document)
- ↑ L'viv – the Ensemble of the Historic Centre, UNESCO – World Heritage. URL Accessed: 30 October 2006
- ↑ Lviv in UNESCO Archived 2009-03-07 at the Wayback Machine, www.lviv.ua. URL Accessed: 23 December 2008
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe(in Ukrainian) Description at the website of the Institute of History of the NANU