Social Democratic Rally ( French: Rassemblement social démocratique, (RSD) jam'iyyar siyasa ce a Nijar. Shugabanta shine Amadou Cheiffou kuma babban sakatare na farko shine Mahamadou Ali Tchémogo.[1]

Social Democratic Rally
jam'iyyar siyasa
Bayanai
Farawa 2004
Chairperson (en) Fassara Amadou Cheiffou
Ƙasa Nijar
Political ideology (en) Fassara social democracy (en) Fassara
Member category (en) Fassara Category:Social Democratic Rally politicians (en) Fassara

Tarihi gyara sashe

Cheiffou ne ya kafa RSD-Gaskiya a cikin watan Janairun shekarar 2004 a matsayin rarrabuwar kawuna daga Yarjejeniyar Dimokuraɗiyya da Zamantakewa (CDS),[2] kuma ta yi nasara sosai a zaɓen ƙananan hukumomi na Yuli 2004.[3][4] A babban zaɓen shekara ta 2004 an zaɓi Cheiffou a matsayin ɗan takarar jam'iyyar RSD, inda ya samu kashi 6.35% na ƙuri'un da aka kaɗa kuma ya sanya na huɗu cikin 'yan takara shida; Daga bisani jam'iyyar ta goyi bayan shugaba mai ci Mamadou Tandja a zagaye na biyu,[5] wanda ya lashe da kashi 66% na ƙuri'un da aka kaɗa. A zaɓen 'yan majalisar dokokin RSD-Gaskiya ya samu kashi 7.1% na ƙuri'un da aka kaɗa, inda ya lashe kujeru bakwai daga cikin kujeru 113 na majalisar dokokin ƙasar.

A watan Mayun shekarar 2009, jam'iyyar na ɗaya daga cikin tsirarun jam'iyyun da suka goyi bayan kiran da shugaba Tandja ya yi na a gudanar da zaɓen raba gardama na samar da sabon kundin tsarin mulki wanda zai cire wa'adi na shugaban ƙasa.[1] Bayan ƙuri'ar jin ra'ayin jama'a, jam'iyyar ta zo na biyu a zaɓen 'yan majalisar dokoki na watan Oktoban 2009 a tsakanin 'yan adawa da ƙauracewa zaɓen; Ya samu kashi 16% na ƙuri'un, ya samu kujeru 15. Cheiffu ya kasance ɗan takarar shugaban ƙasa na RSD kuma don babban zaɓen 2011 ; ya zo na biyar a fage na ‘yan takara goma da kashi 4% na ƙuri'un da aka kaɗa. A zaɓen 'yan majalisar dokoki jam'iyyar ta rasa dukkan kujeru 15 yayin da ƙuri'un ta ya ragu zuwa kashi 1.8%.

Zaben na 2016 ya sa Cheiffu ya sake tsayawa takarar shugabancin ƙasar, inda ya zo na takwas cikin 'yan takara goma sha biyar da kashi 1.8% na ƙuri'un da aka kaɗa. Sai dai jam'iyyar ta sake samun wakilcin 'yan majalisar inda ta samu kujeru huɗu a majalisar dokokin ƙasar.

Manazarta gyara sashe

  1. 1.0 1.1 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-04-11. Retrieved 2023-03-02.
  2. https://www.afrique-express.com/
  3. https://www.jeuneafrique.com/jeune_afrique/article_afrique_dossier.asp?art_cle=LIN07114sixcaliuetu0&dos_id=91
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-02-07. Retrieved 2023-03-02.
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2011-07-18. Retrieved 2023-03-02.