Nestor Nyzhankivsky
Nestor Nyzhankivsky (Nestor Ostapovych Nyzhankivsky) ( ɗan Ukraine ne); Agusta 31, 1893 – Afrilu 10, [1] 1940) mawaƙi ne na Ukrainian, ɗan wasan piano kuma mai sukar kiɗa. Ya sami digiri na uku a tarihi daga Jami'ar Vienna kuma ya sauke karatu daga,Prague State Conservatory.
Nestor Nyzhankivsky | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Berezhany (en) , 31 ga Augusta, 1893 |
ƙasa |
Austria-Hungary (en) West Ukrainian People's Republic (en) |
Ƙabila | Ukrainians (en) |
Mutuwa | Łódź (en) , 10 ga Afirilu, 1940 |
Makwanci | Stryi (en) |
Ƴan uwa | |
Mahaifi | Ostap Nyzhankivsky |
Ahali | Q28357973 |
Karatu | |
Makaranta | Prague Conservatory (en) |
Matakin karatu | Doctor of Philosophy (en) |
Harsuna |
Polish (en) Harshan Ukraniya |
Sana'a | |
Sana'a | mai rubuta kiɗa, music educator (en) , pianist (en) da music critic (en) |
Mamba | Q12154918 |
Kayan kida | piano (en) |
Rayuwa
gyara sasheAn haifi Nestor Nyzhankivsky 31 ga watan Agusta, 1893 a Berezhany [2] a cikin dangin mawaƙa, madugu, limamin Katolika na Girka Ostap Nyzhankivsky . Nyzhankivsky iyali koma Stryi a 1900, inda Nestor gama makaranta da kuma dakin motsa jiki. Sa'an nan ya yi karatu a Higher Music Institute Mykola Lysenko Lviv. [2]
A lokacin yaƙin duniya na farko Nyzhankivsky an sanya shi a cikin sojojin, sa'an nan kuma an ɗauke shi a matsayi fursuna, inda ya koma a 1918. Ya sami PhD a tarihi daga Jami'ar Vienna (1923) kuma ya sauke karatu daga Prague State Conservatory (1927) a cikin babban aji na Vítězslav Novák . [2]
Ya koma Galicia don koyar da fiyano da ƙa'idar a Lysenko Higher Institute of Music a Lviv (1931-39) kuma ya zama ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa (kuma shugaban farko) na Union of Ukrainian Professional Musicians (SUPROM). [2]
Ya mutu matsayin ɗan gudun hijira Afrilu 10, 1940 a Lodz . An sake binne gawar Nestor Nyzhankivsky a maƙabartar birnin Stryi Nuwamba 1993, kusa da ƙabarin iyayensa.
Mawaƙi da ayyukan kiɗa
gyara sasheNestor Nyzhankivsky ya bar waƙoƙin fasaha na al'adun da dama. Abubuwan da ya yi don fortepiano sun haɗa da: "Prelude da Fugue akan Jigon Yukren a cikin Ƙananan C", [3] "Piano Trio a cikin Ƙananan E", "Little Suite", "Intermezzo a cikin Ƙananan Ƙananan", da "Babban Bambance-bambance" (kuma aka sani da "Bambance-bambance a kan Jigon Yukren a F Sharp Ƙananan". ) Art songs for murya da piano: "Ty liubchyku za horoliu" (My ƙaunataccen bayan Dutsen, rubutu da U. Kravchenko), "Zasumui trembito" (Trembita's Dirge, Rubutun R. Kupchynsky), "Naimyt" (The Hireling,). rubutu ta I. Franko) da sauransu.
Manazarta
gyara sashe- ↑ According to the headstone and Yuriy Bulka's book
- ↑ 2.0 2.1 2.2 2.3 Life and creative path (Життєвий і творчий), from Yuriy Bulka, Nestor Nyzhankivsky, Life and Art (Нестор Нижанківський. Життя і творчість), 1997
- ↑ Нижанківський Прелюдія і фуга Marta Kuziy (in Ukrainian)