Musa Kaka
Moussa Kaka, ɗan jarida ne na gidan rediyon Nijar kuma darektan gidan rediyon Saraounia FM dake Maraɗi, haka kuma wakilin gidan rediyon Faransa na Faransa.Sau biyu gwamnatin shugaba Mamadou Tandja na kama shi saboda rahoton da ya bayar. Yana cikin tsakiyar shari'ar da gwamnatin Nijar ta shigar a gaban kotu a shekarar 2008 kan hirar da ya yi da 'yan tawayen ƙungiyar Movement of Niger for Justice (MNJ) a 2007.
Musa Kaka | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Nijar |
Suna | Moussa |
Shekarun haihuwa | 20 century |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | ɗan jarida |
Kyauta ta samu | Q3405573 |
Aikin jarida
gyara sasheA cikin ta alif ɗari tara da casa'in da uku 1993)na Miladiyya (A.c), Moussa ya zama wakilin Nijar a gidan rediyon Faransa, Faransa. A wancan lokacin ya kasance ɗan jarida na buga jarida mai zaman kanta na Yamai mai suna Le Républicain-Niger.[1] A cikin 2002, an naɗa Kaka daraktan labarai na Saraounia FM, gidan rediyo a babban birnin Maraɗi, inda yake aiki tun 2000.[2] Nijar na da karfin yada labaran rediyo, saboda yawan jahilci da ƙarancin watsa shirye-shiryen talabijin ya sa ta zama babbar kafar yaɗa labarai ga yawancin al'ummar ƙasar.[3] Duk da irin kamawa da tsare 'yan jarida, masu sa ido a yammacin Afirka gabaɗaya sun yi la'akari da cewa jaridun Nijar na da 'yancin kai da kuma zage-zage wajen kai wa gwamnati hari.[4]
2002 kama
gyara sasheA shekara ta 2002, an kama Kaka saboda rahoton wani kisan gilla da sojojin Nijar suka yi a babban birnin yankin Diffa a farkon watan Agustan 2002. A ranar 23 ga Agusta, an kama Kaka tare da yi masa tambayoyi a hedkwatar Gendarmarie ta Yamai A wannan yanayin an sake shi, tare da wasu 'yan jarida da dama, cikin kwanaki. Gwamnatin Nijar ta ce ana binciken 'yan jarida ne bisa karya dokokin da suka shafi " yada labarai, ta kowace hanya ta hanyar sadarwa, na rahotanni ko zarge-zargen da ke da alhakin sanya shakku kan ayyukan tsaron kasa."[5] Kaka ya kuma yi fice a cikin wata sanarwa da gwamnati ta fitar. Wani gidan talabijin na jama'a da aka watsa a lokacin yunkurin juyin mulkin da ake kira Kaka da kuma manajan editan Le Républicain Mamane Abou "marasa kasa [...] masu aiki ga 'yan adawa".[6]
2007-2008 kama
gyara sasheA farkon shekara ta 2007 ne aka fara tayar da ƙayar bayan Abzinawa a arewacin ƙasar. An shiga takun saƙa tsakanin jaridun ƙasashen waje, kuma an haramta wa 'yan jarida yin rahoto daga yankin arewacin Agadez a watan Yunin 2007. Kaka, a matsayin wakilin Rediyo Faransa, abin ya shafa musamman. A watan Yuni ne dai aka dakatar da RFI daga yaɗa labarai ko watsa shirye-shirye a Jamhuriyar Nijar, kamar yadda gwamnatin ƙasar ta yi iƙirarin nuna son kai ga 'yan tawayen. Kaka ya bayyana a bainar jama'a cewa shugaban rundunar sojojin Nijar Janar Moumouni Boureima ya yi barazana ga rayuwarsa a gidan jakadan Faransa a Nijar.[6][7]
A ranar 20 ga Satumba, 2007, an kama Kaka bayan ya yi hira ta wayar tarho guda uku ɗaya daga cikin shugabannin ƙungiyar Neja Movement for Justice (MNJ), ɗaya daga cikin ƙungiyoyin 'yan tawaye, a lokacin aikinsa na wakilin Nijar na Rediyo Faransa. Gwamnatin Nijar ta nadi waɗannan hirarrakin ta wayar tarho tare da kama Kaka saboda "damuwa da shi wajen yin barazana ga tsaron jihar". Waɗannan tuhume-tuhumen sun yi daidai da cin amanar ƙasa, kuma suna da hukuncin ɗaurin rai da rai.[8] An amince da tuhume-tuhumen na farko, amma Alƙalin Kotun Mai Shari’a na Jihar Yamai a ranar 16 ga Nuwamba, 2007 ya ƙi amincewa da maganganun da aka naɗe a matsayin shaida, saboda an same su ba bisa ƙa’ida ba. Kotun ƙolin Nijar ta yanke hukunci a watan Fabrairun 2008 cewa za a iya amfani da waɗannan kaset a matsayin shaida.[9] Kotun ta kuma ce ba a tauye haƙƙin Kaka ta hanyar sa ido, tsarewa ba tare da shari’a ba, ko kuma irin tuhumar da ake yi masa.[10] A ranar 23 ga watan Yunin 2008, Alƙali mai shigar da ƙara ya yanke hukuncin cewa za a iya sakin Kaka na wani ɗan lokaci kafin a fara shari’a, hukuncin da nan take gwamnati ta ɗaukaka ƙara, ma’ana wanda ake ƙara ya ci gaba da zama a gidan yari. Bayan wata ɗaya, Alƙalin kotun ya bayar da umarnin soke ofishinsa da ya yi watsi da tuhumar da ake yi wa Kaka, hukuncin da ita ma gwamnatin ƙasar ta ɗaukaka ƙara nan take.[11] A ranar 19 ga watan Agusta, Kotun ɗaukaka ƙara ta Yamai ta soke hukuncin da Majistare ta yanke.[11] A cikin watan Satumban 2008, Alƙalin Kotun Mai Shari'a na Yankin Yamai ya ba da shawarar a sake watsi da tuhumar Kaka kuma a maimakon haka a tuhume shi da "keta mutuncin yankin ƙasa ta hanyar wata yarjejeniya da 'yan tawayen MNJ", ƙaramin tuhuma, amma wanda ke da iyakacin iyaka. hukuncin ɗaurin shekaru 10 a gidan yari.[12]
A ranar 7 ga Oktoban 2008 ne kotun Majistare ta Yamai ta sake shi na wucin gadi, yayin da yake jiran shari'a.[13][14]
Yakin duniya
gyara sasheKaka ya kasance a tsakiyar wani kamfen a Faransa da sauran wurare na neman 'yancinsa, wanda gidan rediyon Faransa International da shugabanta Alain de Pouzilhac, Reporters Without Borders (duka ƙungiyoyin da Kaka ke Nijar Wakilinsu)[15] da kuma ƙungiyoyin 'yan jaridu[16] na Nijar da suka haɗa da ƙungiyar ma'aikatan jarida ta Nijar (SYNATIC) da jaridar Le Republicain.[17]
Sauran ayyukan gwamnati
gyara sasheYayin da aka ɗaure Kaka mafi daɗewa ga ɗan jarida tun farkon tawayen Abzinawa a watan Fabrairun 2007, wasu shari'o'i da dama sun shiga hannun kafafen yaɗa labarai na duniya. A shekarar 2007 ne sojojin Nijar suka tsare 'yan jaridar Faransa Thomas Dandois da Pierre Creisson a Agadez tsawon wata guda a shekara ta 2007 kafin a sako su.[18] An kama editan jaridar L'Evénement na mako-mako a Yamai a ranar 30 ga Yuli 2008, ana tuhumarsa da "bayyana sirrin tsaro" bayan da ya bayar da rahoton cewa an alaƙanta wani jami'in soja da wata ma'ajiyar makaman da aka gano a babban birnin ƙasar.[19] Hukumar kula da harkokin yaɗa labarai ta gwamnati, babbar Majalisar Sadarwa (CSC) ta rufe gidan talabijin na Dounia TV da ke Yamai na tsawon wata ɗaya a cikin watan Agustan 2008, kuma ta rufe na wani lokaci na tsawon lokaci na Sahara FM, babban gidan rediyo a Agadez a ranar 22 ga Afrilu 2008. watsa hirarraki da mutanen da suka yi iƙirarin cewa sojojin gwamnati ne suka ci zarafinsu.[20] A watan Yunin 2007, gwamnatin Agadez ta rufe Aïr-Info na mako-mako na tsawon watanni uku, yayin da a lokaci guda kuma ta aika da gargaɗi ga wasu jaridu uku (Libération, L'Opinion da L'Evènement) don bayar da rahoto game da rikicin arewacin. wanda gwamnati ta ce tana "ƙoƙarin tabbatar da aikata laifuka da tashin hankali." Editan Aïr-Info Ibrahim Manzo Diallo, bayan yunƙurin buɗe wata sabuwar takarda ta mako-mako, an kama shi kuma aka sake shi. An kuma kama ɗaya daga cikin 'yan jaridarsa a Ingal a watan Oktoba,[21] kuma a watan Oktoba an kama Diallo yana kokarin shiga jirgi zuwa Turai kuma an tuhume shi da "mamban kungiyar masu laifi" [22][23] Diallo an sake shi yana jiran shari'a a Fabrairu 2008.[24]
Tun lokacin da aka ɗaure
gyara sasheA cikin 2011, Kaka ya yi magana mai kyau game da gwamnatin Mahamadou Issoufou, wanda aka zaɓa a watan Fabrairu na wannan shekara Majalisar ƙoli ta Maido da Demokaraɗiyya, gwamnatin mulkin soja wacce ta riga Issoufou da nufin maido da mulkin dimokuraɗiyya a cikin al'umma, ya sanya aikin jarida mara kyau da tsari. al'amura a cikin al'amuran jama'a (maimakon siyasa ko shari'a).[25]
Manazarta
gyara sashe- ↑ http://www1.rfi.fr/actuen/articles/104/article_1454.asp
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-05-19. Retrieved 2023-03-04.
- ↑ Jolijn Geels. Niger. Bradt UK/ Globe Pequot Press USA (2006) ISBN 978-1-84162-152-4
- ↑ https://reliefweb.int/report/niger/niger-press-harassment-hinders-development-watchdogs-warn?OpenDocument=
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ 6.0 6.1 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2007-08-19. Retrieved 2023-03-04.
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ http://www1.rfi.fr/actuen/articles/101/article_400.asp
- ↑ 11.0 11.1 RSF:19 August 2008
- ↑ https://cpj.org/2008/10/cpj-welcomes-release-of-moussa-kaka/
- ↑ https://www.apanews.net/apa.php?page=show_article_eng&id_article=77236[permanent dead link]
- ↑ http://www1.rfi.fr/actuen/articles/106/article_1790.asp
- ↑ https://www.francetvinfo.fr/spip.php?article151727&theme=14&sous_theme=18[permanent dead link]
- ↑ https://www.amnesty.org/en/documents/afr43/002/2007/en/
- ↑ http://www.republicain-niger.com/Index.asp?affiche=News_Display.asp&articleid=4732&rub=actualit%C3%A9s
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ https://web.archive.org/web/20090322061330/http://www.rsf.org/article.php3?id_article=28018
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ https://rsf.org/en
- ↑ https://www.frontlineclub.com/meeting_moussa_kaka/