Lydia May Ames
Lydia May Ames (1863 - Oktoba 1, 1946) yar wasan kwaikwayo Ba'amurkiya ce daga Cleveland, Ohio. Ta ƙware a kan ƙanana-ƙananan zanen mai, kuma tana cikin ƴan wasan fasaha na farko na Cleveland ban da kasancewarta 'ƴar wasan kwaikwayo ta farko.
Tarihin Rayuwa
gyara sasheAn haifi Ames a Cleveland a cikin shekara ta 1863, a cikin wajen da yake a lokacin Newburgh, ga mai ba da sabis na rayuwa mai suna Ashley Ames. Tana da ’yar’uwa ɗaya, wadda ta zama ma’aikaciyar ɗakin karatu a Cleveland.[1] Aikinta na zane ya fara tun kusan shekara ta 1885.[2] A shekara ta 1900 ta sauke karatu daga Cleveland School of Art tare da zane-zanen hoto a matsayin abinda tafi ƙwarewa akai. Bayan kammala karatun ta, ta ci gaba da koyarwa a can har tsawon shekaru 27.[1] Ta ci gaba da karatun zane-zane a Makarantar Zane ta Rhode Island.[2] Bayan ta yi ritaya daga koyarwa, ta buɗe nata studio art kuma ta ci gaba da ba da darussa.[3] Aikinta na ƙarshe ya faru kusan a cikin 1940.[2] Ba ta taɓa yin aure ba, ta mutu a Cleveland a ranar 1 ga Oktoba, shekara ta 1946.[2] [1]
Salo
gyara sasheAn santa a matsayin ɗaya daga cikin ƴan wasan mata na farko daga Cleveland, Ames' ta sami karɓuwa a ƙasar Amurka saboda ƙwaƙƙwaran zanen mai na shimfidar wurare. Waɗannan shimfidar wurare an yi su ne a matsayin ƙanana, samfurin ƙasa da girman katin waya.[3] Banda ƙananan kayan mai ta kuma yi fenti. Yawancin lokacin aikinta ta yi amfani da shi a Cleveland, ko da yake ta yi balaguro don yin zane-zane zuwa New England da Bahar Rum.[2]
A wasu lokuta Ames an dauke ta a matsayin "mai zane ta farko na Cleveland". Batun da ta fi so shine Garfield Park a Cleveland, wanda ke kusa da gidanta a kan Miles Avenue.[1]
A wani lokacin ɗaya a cikin aikin Ames, ita kaɗai ce mace memba a Ƙungiyar Fasaha ta New York.
Koyarwarta ta mayar da hankali kan ilmin jikin mutum da tarihin fasaha da ci gaba, wanda a ƙarshe ta zama ƙwararriyar masaniya.