Kwalejin Jinja makarantar kwana ce ta yara maza da gwamnati ke tallafawa, makarantar O da A, a Jinja, Uganda .

Kwalejin Jinja
Bayanai
Iri makaranta
Ƙasa Uganda
Tarihi
Ƙirƙira 1946

An kafa makarantar ne a shekara ta 1946 a matsayin ƙaramin makaranta ta iyayen mishan na Mill Hill, lokacin da gwamnatin Kwalejin Budini ta yanke shawarar canja wurin ma'aikatar zuwa shafin da ke da sauƙin samun damar abubuwan more rayuwa. Sun koma su zauna a wurin da 'yan matan Franciscan suka bar. Ɗaukowa. Mc Gough ya zama babban malamin farko na sabuwar ma'aikatar da ake kira Jinja College. Da farko, ƙaramar makaranta mai zaman kanta (S.1 zuwa S.3) ta zama makarantar da gwamnati ke taimaka kuma ta inganta zuwa matsayin sakandare (S.1 don S.4) a 1965 tare da Fr. Jone Jones a matsayin babban malaminta. A cikin 1981, an sake inganta makarantar zuwa matsayin A" Level (S.1-S.6), yana ba da darussan Arts da Kimiyya (batutuwa) tare da Mista Boniface Kategano a matsayin babban malami.

Wadannan sun taba jagorantar makarantar Mr. Ogutti Bichachi (1984-1996), Ag. Babban malami Mista Oryema Anthony (1996) Mista Iisat Ignatius (1997-2001), Mista Kawuki Joseph (2001-2013) da Mista Isabirye Mathias (2013 zuwa yau).

Gudanarwa

gyara sashe

Kwalejin Jinja tana gudana ne bisa ga tsarin gudanarwa da aka kafa a cikin matsayi da ke ƙasa; Ma'aikatar Ilimi da Wasanni, kwamitin gwamnoni, babban malami, mataimakin babban malami.

Wurin da yake

gyara sashe

Gundumar: Jinja County: Jinja Municipal Council Sub-County: Kimaka - Mpumudde Parish: Rubaga nesa daga tsakiyar garin Jinja: kilomita 1.

Tsarin karatu

gyara sashe

Wadannan sune batutuwa 16 da aka bayar a matakin O (S.1 - S.4) 1.Lissafi * 9. Harshen Turanci* 2.Littattafai a Turanci 10. Harshen Faransanci 3.Fisika* 11. Chemistry * 4.Ilimin halittu* 12. Aikin noma 5.Hoton fasaha 13. Tarihi* 6.Yanayin ƙasa* 14. Kyakkyawan zane 7.Ilimin addini na Kirista 15. Kasuwanci 8.Nazarin kwamfuta 16. Ilimin jiki A matakin (S.5&S.6) makarantar tana ba da batutuwa masu zuwa; Kimiyya 1.Lissafi 2. Fisika 3. Chemistry 4. Ilimin halittu 5. Aikin noma 6. Zane na fasaha Arts 7. Littattafai a Turanci 8. Tarihi 9. Yanayin ƙasa 10. Addinin Kirista 11. Kasuwanci 12. Fasaha da sana'a 13. Tattalin Arziki 14. Babban takarda

Ɗalibin ya zaɓi haɗuwa da batutuwa huɗu tare da takarda Janar daga batutuwan da ke sama dangane da ikon ɗalibin da aikin da ake so.

Halin ilimi

gyara sashe

Duk da ƙalubale / gajeren lokaci, an sami daidaito a cikin aikin ilimi na shekaru goma da suka gabata. Makarantar tana bin burinta na ilimi tare da daidaito. Manufarta ita ce cewa babu wani dalibi da ya kasa zuwa matakin na gaba. Makarantar ta yi amfani da tsarin da ya shafi karfafa dukkan sassan ilimi, kara sa ido da kimantawa game da aiwatar da shirye-shiryen ilimi, karawa da inganta ayyukan ba da shawara, gina da kiyaye kayan aikin jiki, inganta tsarin gudanarwa, ingantawa da kiyaye horo mai kyau da sauransu.

Shahararrun ɗalibai

gyara sashe
  • Paul D'Arbela: Mai ba da shawara kan likitan zuciya. Farfesa Emeritus na Medicine a Makarantar Kiwon Lafiya ta Jami'ar Makerere .
  • Moses Hassim Magogo: Injiniyan lantarki kuma ɗan siyasa. Shugaban Tarayyar Ƙungiyar Ƙwallon Kafa ta Uganda (FUFA) kuma MP na Budiope East a Gundumar Buyende . [1]
  • Frank Tumwebaze: Ministan Noma, Kifi da albarkatun dabbobi na Uganda [1]
  • Denis Nyangweso: ɗan siyasan Uganda. MP na Samia-Bugwe ta Tsakiya, a cikin Gundumar Busia [1]

Bayanan da aka ambata

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 Abubaker Kirunda (23 July 2023). "Jinja College Old Boys commence renovation drive ahead of 75-Year celebrations". Daily Monitor. Retrieved 28 May 2024.}

Haɗin waje

gyara sashe