Kungiyar Kwallon Kafa ta Mata ta Kenya ta Kasa da Shekaru 20

Ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta mata ta Kenya ta ƙasa da shekaru 20, tana wakiltar ƙasar Kenya a wasan ƙwallon kafa na matakin ƙasa da shekaru 20 na mata kuma hukumar kula da wasannin ƙwallon ƙafa ta ƙasar Kenya ce ke kula da ita.

Kungiyar Kwallon Kafa ta Mata ta Kenya ta Kasa da Shekaru 20
Bayanai
Iri Ƙungiyar Ƙwallon Ƙafar Ƙasa
Ƙasa Kenya
Mulki
Mamallaki Football Kenya Federation (en) Fassara

Tawagar gyara sashe

A cikin shekara ta 2006, 'yan wasan ƙasar na ƙasa da shekaru 19 suna yin atisaye ne sau 2 a mako.[1]Kasar ta halarci gasar cin kofin mata ta mata 'yan ƙasa da shekaru 20 na Afirka a shekara ta 2006. Ya kamata su kara da Congo-Brazzaville a zagaye na 1 amma Congo-Brazzaville ta fice daga gasar. A zagaye na biyu kuma sun kara da Najeriya a ƙasar Najeriya, inda suka yi rashin nasara da ci 0-8. A gidansu a wasan da suka fafata, sun yi rashin nasara da ci 1-2.[2][3]

Ƙungiyar 'yan ƙasa da shekaru 20 ta fafata ne a gasar cin kofin duniya ta mata ta FIFA U-20 a shekara ta 2010/2011. Ba su samu shiga gasar cin kofin duniya ta mata na U20 ba.[4]A zagayen farko, sun yi kunnen doki da Lesotho da ci 2-2 a wasan gida da Lesotho. A karawar da suka yi a gida, ta doke Lesotho da ci 2-0. A zagayen farko na neman tikitin shiga gasar, ta sha kashi a hannun Zambia da ci 2-1 a wasan gida da Zambia. Sun doke Zambia da ci 4-0 a wasan gida. A wasannin share fage, sun yi rashin nasara a hannun Tunisia a gida da ci 1-2 a zagaye na biyu.[5][6]A cikin shekara ta 2012, Martha Kapombo ta horar da ɓangaren Zambia. A gasar neman gurbin shiga gasar cin kofin duniya na 'yan ƙasa da shekaru 20 na Afirka, Zambiya ta sha kashi a hannun Kenya da jimillar ƙwallaye 5-2 a wasanni biyu da Ƙungiyoyin biyu suka yi a gida da waje. Zambia ta sha kashi a wasa na biyu a filin wasa na Nyayo da ke Nairobi da ci 0-4. A wasan tsakiyar watan Fabrairu, sun doke Kenya 2-1 a filin wasa na Sunset da ke Lusaka . Kapombo ya ce game da wasa na biyu, “Ba mu shirya yin rashin nasara a hannun Kenya ba, a gaskiya mun san cewa za mu doke su da ci huɗu kamar yadda suka yi mana. Sun canza yawancin ’yan wasan da muka yi wasa da su a Zambiya kuma hakan ya yi mana wahala a tsakiya wanda ya kasa dannawa”. Kocin Kenya Florence Adhiambo ya ce game da wasan "Mun zo da nisa sosai, mun yi atisaye sosai kuma yanzu mun ga irin kyakkyawan horon da zai iya yi. Mun yi aiki tukuru don kasancewa a nan kuma magoya bayan sun taka muhimmiyar rawa a wannan nasarar." An shirya wanda ya yi nasara a wasan da Tunisia a zagaye na biyu. 'Yan Kenya sun buga wasan Tunisia a ranar 31 ga watan Maris na shekarar 2012 a filin wasa na Nyayo na ƙasar Tunisiya. A cigaba da wasan, Ƙungiyar ta yi atisayen makonni uku. Florence Adhiambo ce ta jagoranci su a wasan. Ksh.700,000 ne Firayim Ministan Kenya ya baiwa tawagar don tallafawa burinsu na gasar cin kofin duniya. Ƙarin tallafi ya fito daga UNICEF, Procter and Gamble, da Coca-Cola .

Fage da ci gaba gyara sashe

Farkon cigaban wasan mata a lokacin da turawan mulkin mallaka suka kawo wasan ƙwallon ƙafa a nahiyar ya takaita ne yayin da masu mulkin mallaka a yankin suka yi ƙoƙarin ɗaukar tunanin iyayen ƙasa da shigar mata cikin wasanni tare da su zuwa ga al'adun gida waɗanda suke da irin wannan tunani a cikin su. Rashin samun ci gaba daga baya na ƙungiyar ƙasa a matakin ƙasa da ƙasa na alamomin dukkan ƙungiyoyin Afirka ne sakamakon abubuwa da yawa, waɗanda suka haɗa da ƙarancin damar samun ilimi, talauci tsakanin mata a cikin al'umma, da rashin daidaito na asali a cikin al'umma wanda ke ba da izini lokaci-lokaci. ga takamaiman mata na take hakkin ɗan adam. Lokacin da aka haɓaka ƙwararrun ƴan wasan ƙwallon ƙafa mata, sun kan tafi don samun damammaki a ƙasashen waje. Nahiyar gabaɗaya, ba da kuɗi kuma batu ne, tare da mafi yawan kuɗin ci gaba daga FIFA, ba ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta ƙasa ba. Nan gaba, nasarar wasan ƙwallon ƙafa na mata a Afirka ya dogara ne da ingantattun kayan aiki da samun damar mata zuwa waɗannan wuraren. Ƙoƙarin tallata wasan da kuma sanya shi yin kasuwanci ba shine mafita ba, kamar yadda ake nunawa a halin yanzu da damammakin Ƙungiyoyin ƙwallon ƙafa na matasa da na mata da ake gudanarwa a faɗin nahiyar.

Ƙwallon ƙafa na mata ya samu karɓuwa a ƙasar a shekara ta 1990. A cikin shekara ta1993, wannan shaharar ta kai ga kafa hukumar ƙwallon ƙafa ta mata ta Kenya, wacce ta shirya ƙungiyar ƙasa da ta wakilci ƙasar sau da yawa a wasannin duniya tsakanin kafa da shekara ta 1996. A cikin shekara ta 1996, Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Kenya ta shiga cikin matsin lamba daga FIFA kuma Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Kenya ta mamaye wasan ƙwallon ƙafa na mata, tare da wakilcin mata a cikin Ƙungiyar a matsayin ƙaramin kwamiti. :121–Wasan ƙwallon ƙafa shine wasa na huɗu mafi shahara ga mata a ƙasar , inda ya biyo bayan wasan volley, kwando da hockey na filin wasa. A shekara ta 1999, wata mace alƙalan wasa daga ƙasar Kenya ta jagoranci wasa tsakanin Ƙungiyoyin matan Najeriya da na Afirka ta Kudu a birnin Johannesburg, inda magoya bayanta suka yi mata rashin mutunci a lokacin da ta kasa buga wasan Offside. Wasan ya jinkirta saboda tabbatar da tashin hankali, wanda ya haɗa da bulo da aka jefa mata. A shekara ta 2006, akwai ‘yan wasan ƙwallon ƙafa mata 7,776 da aka yi wa rajista, daga cikinsu 5,418 aka yi wa rajista, ‘yan wasa matasa ‘yan ƙasa da shekara 18, sannan 2,358 sun zama manyan ‘yan wasa. Hakan ya biyo bayan ƙaruwar rajistar ‘yan wasan ƙwallon ƙafa mata a ƙasar tare da ’yan wasa 4,915 a shekara ta 2000, 5,000 a 2001, 5,500 a 2002, 6,000 a 2003, 6,700 a 2004 da 7,100 a 2005. A shekara ta 2006, akwai jimillar Ƙungiyoyin ƙwallon ƙafa 710 a ƙasar , inda 690 ke haɗe da Ƙungiyoyin jinsi, 20 kuma mata ne kawai. A shekara ta 2006, an sami 'yan mata sama da 3,000 da ke wasa a wasannin lig-lig guda bakwai na ƙasar. Ƙungiyar watsa labarai ta Afirka ce ta saye haƙƙoƙin watsa gasar cin kofin duniya ta mata na shekara ta 2011 a ƙasar.

An ƙirƙiro hukumar ƙwallon ƙafa ta Kenya kuma ta shiga FIFA a shekara ta 1960. Kit ɗin nasu ya haɗa da ja, koren riga da fari, guntun wando da bakin safa. Hukumar ba ta da ma’aikaci mai cikakken lokaci mai aiki a harkar ƙwallon ƙafa ta mata. FIFA ta dakatar da Kenya daga dukkan harkokin ƙwallon ƙafa na tsawon watanni uku a shekara ta 2004, saboda tsoma bakin gwamnati a harkokin ƙwallon ƙafa . An janye haramcin ne bayan da ƙasar ta amince da ƙirkiro sabbin dokoki. A ranar 25 ga Oktoba, shekara ta 2006, an sake dakatar da Kenya daga buga wasan ƙwallon ƙafa na ƙasa da ƙasa saboda kasa cika yarjejeniyar Janairu shekara ta 2006 da aka ƙulla don warware matsalolin da ke faruwa a hukumar ƙwallon ƙafa tasu. FIFA ta sanar da cewa dakatarwar za ta ci gaba da aiki har sai hukumar ta bi yarjejeniyoyin da aka cimma a baya. Rachel Kamweru ita ce shugabar ƙwallon ƙafa ta mata ta Kenya. COSAFA da FIFA sun sake jaddada aniyarsu ta taka rawar gani a wasan ƙwallon Ƙafa na mata a ƙasashen Kenya da Habasha da Uganda da Tanzania a shekara ta 2010

Manazarta gyara sashe

  1. "Women U-19/U-20 World Cup". Rsssf.com. 2011-01-21. Retrieved 2012-04-13.
  2. "African Women U-20 Championship 2006". Rsssf.com. 2008-08-22. Retrieved 2012-04-13.
  3. "Regulations — CAN U-20 women 2010 - CAF". Cafonline.com. Retrieved 2012-04-20.
  4. "FIFA U-20 Women's World Cup: Qualifiers". FIFA.com. Archived from the original on 2012-04-16. Retrieved 2012-04-13.
  5. "Fixtures – CAN U-20 women 2010 – CAF". Cafonline.com. Retrieved 2012-04-13.
  6. "African Women U-20 World Cup 2010 Qualifying". Rsssf.com. Retrieved 2012-04-13.