Jagorancin tsarin sharar gida (WFD)
Jagorancin Tsarin Sharar gida (WFD) Umarni Ne na Ƙungiyar Tarayyar Turai wanda ya shafi "matakan kare muhalli da lafiyar ɗan adam ta hanyar hanawa ko rage mummunan tasirin tsarawa da sarrafa sharar gida da kuma rage tasirin amfani da albarkatu gaba ɗaya da inganta ingantaccen aiki. amfani kamar haka". [1] Umarnin Tsarin Sharar gida na farko ya fara zuwa shekarata 1975. [2] A baya an gyara shi sosai a cikin 1991 [3] da shekara ta 2006. [4] An karɓi wannan umarnin a ranar 19 ga Nuwamba shekarata 2008. [1]
Jagorancin tsarin sharar gida (WFD) | |
---|---|
directive of the European Union (en) | |
Bayanai | |
Laƙabi | Richtlinie 2008/98/EG des Europäischen Parlaments und des Rates vom 19. November 2008 über Abfälle und zur Aufhebung bestimmter Richtlinien da Directive 2008/98/EC of the European Parliament and of the Council of 19 November 2008 on waste and repealing certain Directives (Text with EEA relevance) |
Applies to jurisdiction (en) | Tarayyar Turai |
Ranar wallafa | 2008 |
Full work available at URL (en) | legislation.gov.uk… da eur-lex.europa.eu… |
Manufar WFD ita ce kafa tushen mayar da EU zuwa "al'umma mai sake amfani da ita" da ke neman kauce wa samar da sharar gida da kuma amfani da Duk sharar gida a matsayin hanya" (Preamble, sashe 28).
Ɗaya daga cikin fasalulluka na WFD shine Tsarin Tsararru na Turai .
Mabuɗin sharuddan
gyara sasheMa'auni na ƙarewar sharar gida
gyara sasheƘarshen sharar ƙa'idodin ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun sharar sun ƙare lokacin da wasu abubuwan sharar suka daina zama "sharar gida" kuma suna ɗaukar matsayin samfur ( ko ɗanyen abu na biyu ).
Dangane da Mataki na 6 (1) da (2), wasu ƙayyadaddun sharar gida ba za su daina zama sharar gida ba lokacin da aka dawo da Kuma aikin (ciki har da sake yin amfani da su) kuma ya bi ƙayyadaddun sharuɗɗan da za a haɓaka daidai da wasu sharuɗɗan shari'a, musamman:
- ana amfani da abu ko abu don takamaiman dalilai;
- akwai kasuwa ko bukatar abu ko abu;
- amfani da halal ne (abu ko abu ya cika buƙatun fasaha don takamaiman dalilai kuma ya sadu da ƙa'idodin da ke akwai da ƙa'idodi masu dacewa ga samfuran);
- amfani ba zai haifar da illa ga muhalli ko lafiyar ɗan adam gabaɗaya ba.
Mai inganci mai inganci
gyara sasheMataki na 11 ya bukaci kasashe mambobin su "inganta ingantaccen sake amfani da su". Ba a fayyace kalmar "high quality" ba, kuma amma ta ƙunshi cika "ma'auni masu mahimmanci don sassan sake amfani da su". [1]
Tarin daban
gyara sasheMataki na 10 (2) na Dokar Tsarin Sharar Sharar gida ta fitar da wani babban buƙatu na tara daban da kuma wajabcin ƙasashe membobin su kafa tsarin tattara daban don aƙalla takarda, ƙarfe, filastik da gilashi nan da shekarata 2015. Mataki na 11 (1) ya gindaya buƙatu ga ƙasashe membobin don ɗaukar matakan haɓaka ingantaccen sake amfani da su ta hanyar tarin daban-daban. [5]
A fasaha, muhalli da kuma tattalin arziki aiki
gyara sasheDangane da jagororin EU, "haɗin kalmomin 'fasaha, muhalli da kuma aiwatar da tattalin arziƙi' ya bayyana sharuɗɗan da ake buƙata don Membobin ƙasashe, zuwa mabanbantan yanayi, waɗanda ke da alhakin saita tarin daban a ƙarƙashin Articles 10 da 11 [na Umarnin]". [6]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 1.2 Directive 2008/98/EC of 19 November 2008 on waste and repealing certain Directives.
- ↑ Directive 75/442/EEC of 15 July 1975 on waste. End of validity 16 May 2006, and repealed by 2006/12/EC.
- ↑ Directive 91/156/EEC of 18 March 1991 on waste. End of validity 16 May 2006, and repealed by 2006/12/EC.
- ↑ Directive 2006/12/EC of 5 April 2006 on waste. End of validity 11 December 2006, and repealed by 2008/98/EC.
- ↑ European Commission - DG ENV, Assessment of separate collection schemes in the 28 capitals of the EU, published 2014, accessed 28 December 2020
- ↑ European Commission, Guidance on the interpretation of key provisions of Directive 2008/98/EC on waste, para 4.4, accessed 28 December 2020