Ishaqbini Hirola Conservancy
Kai nifa na gaji, Ishaqbini Hirola Conservancy,yanki ne mai tushen al'umma wanda ke cikin gundumar Garissa, ƙasarKenya . Ma'auni ya ƙunshi kusan kilomita 72 2 . Tana kusa da gaɓar gabas na Kogin Tana, kuma tana iyaka da tsohon, babban tanadi na kogin Tana (1976-2007).
Ishaqbini Hirola Conservancy | |
---|---|
Bayanai | |
Farawa | 2005 |
Ƙasa | Kenya |
Duk da ƙananan girmansa, ma'auni babbar mafaka ne da kuma wurin haifuwa ga kutuwar Hirola da ke cikin haɗari. Tare da Arawale National Reserve, kiyayewa ya zama wani muhimmin yanki na mazaunin Hirola.
Tarihi
gyara sasheAl'ummar Hirola, dake yankin arewa maso gabashin ƙasar Kenya, sun kasance a tsakiyar kafa hukumar kiyaye zaman lafiya. A cikin shekarar 1963, tsoro ga rayuwar jinsuna ya sa ƙungiyar National Park Organisation da sashen Wasanni suka yi ƙoƙarin yin gyare-gyare na kiyayewa na kusan 50 Hirola zuwa Tsavo East National Park . Ko da yake an yi niyya mai kyau, al'ummomin yankin sun nuna adawa da juyin juya hali.
Rikicin da ya ɓarke a ƙasar Somaliya a cikin shekarun 1990 da ci gaba da raguwar adadin mutanen Hirola, ya haifar da juyin juya hali na biyu da Ma'aikatar Namun daji ta Kenya ta yi a shekarar 1996. Wani sabon adawa da shirin ya haifar da kafa ƙungiyoyin kare Haƙƙin jama'a da dama, ɗaya daga cikinsu ya yi nasarar shigar da ƙara a babbar kotun ƙasar Kenya kan duk wani yunƙuri da za a yi a nan gaba. Duk da haka, sauye-sauyen ya haifar da keɓantacce kuma mai yuwuwar yawan jama'a na ƙila 120 Hirola antelopes a cikin Tsavo East National Park .
A cikin shekarar 2005, tare da manufar kiyaye Hirola a matsayin wani ɓangare na al'adun gargajiya da al'adu, al'ummomin gida huɗu (Kotile, Korisa, Hara da Abaratilo), wanda Northern Rangelands Trust ke tallafawa, [1] sun haɓaka tare da gabatar da shawara ga Gwamnatin Kenya za ta kafa Ishaqbini Hirola Conservancy .
Tsuntsaye
gyara sasheAn kiyasta adadin nau'in tsuntsayen a cikin ma'auni a 350. 60% na yawan adadin iyalan tsuntsayen da aka rubuta a Kenya suna cikin ajiyar. 13 Yanayin da aka lissafa a kan jerin bayanan Red African, ciki har da hooded tsuntsaye da weaver . Sauran, mafi yawan nau'in jinsunan da ke zaune a cikin ma'auni su ne stork mai sirdi, tsuntsu mai goyon baya na gabas, mai cin kudan zuma mai farin-makowa da kuma francolin .
Tsare-tsare na musamman ne saboda yana da adadi mai yawa na nau'ikan gaɓar tekun Gabashin Afirka da kuma yanayin halittun Somaliya-Masai, nau'ikan da suka cancanci yanki a matsayin yanki mai mahimmancin tsuntsu .
Albarkatu
gyara sashe- Andaje, SA (2002) Abubuwan da suka taƙaita Yawa da Rarraba Hirola a Gundumomin Tsavo da Kogin Tana. Sabis na Namun Daji na Kenya: Sashin Kare Dabarun Halitta.
- Antipa, R.S, Ali, MH da Hussein, AA (2007) Ƙididdigar Ƙimar Ƙwararrun Ƙwararru a Kudancin Garissa, Ijara da Lamu . Hukumar Kula da Muhalli ta ƙasar Kenya.
- Muchai. M. da al. (2007) Tsuntsaye na Ishaqbini Community Conservancy a gundumar Ijara . National Museums na Kenya.
- Muchai, M. et al. (2007) Rarraba, Yalwa da Mazauni Amfani da manya da matsakaitan dabbobi masu shayarwa a cikin Ishaqbini Community Conservancy Conservancy, Kenya . National Museums na Kenya.
- Muchai, M. et al. (2007) Rarraba, Yawa da Amfani da Hartebeest na Mafarauci (Hirola); Beatragus hunteri; Sclater, 1889 a Ishaqibini Community Conservancy na Dabbobi da Arawale National Reserve, Kenya . National Museums na ƙasar Kenya.