Isaac Lee Hayes Jr. (An haifeshi a ranar 20 ga watan Agusta , shekarata alif 1942 -zuwa ranar 10 ga watan Agusta shekarata alif 2008) mawaƙin Ba'amurke ne, mawaƙiyi, ɗan wasa, kuma mawaki. Ya kasance ɗaya daga cikin ƙwararrun ƙwaƙƙwaran da ke bayan alamar kiɗan kiɗan Kudancin Stax Records, yana aiki a matsayin mawaƙa a cikin gida kuma a matsayin mawaƙin zama da mai yin rikodin, tare da abokin aikinsa David Porter a tsakiyar 1960s. An shigar da Hayes da Porter a cikin Dandalin Mawallafin Mawaƙa a cikin 2005 don amincewa da rubuta waƙa da yawa don kansu, Duo Sam & Dave, Carla Thomas, da sauransu. A cikin 2002, an shigar da Hayes a cikin Rock and Roll Hall of Fame.

Issac Hayes a shekarar 1998

"Soul Man", wanda Hayes da Porter suka rubuta kuma Sam & Dave suka fara yi, an gane shi a matsayin ɗaya daga cikin mafi tasiri a cikin shekaru 50 da suka wuce ta Grammy Hall of Fame. Har ila yau, an karrama shi daga The Rock and Roll Hall of Fame, ta Rolling Stone mujallar, da kuma ta Ƙungiyar Masana'antar Rikodi ta Amurka (RIAA) a matsayin ɗaya daga cikin Waƙoƙin Ƙarni. A ƙarshen 1960s, Hayes kuma ya fara aiki a matsayin mai yin rikodi. Yana da kundin kundin rai da yawa masu nasara kamar Hot Buttered Soul (1969) da Black Musa (1971). Baya ga aikinsa a cikin mashahurin kiɗan, Hayes ya yi aiki a matsayin mawaƙin mawaƙa na kida don hotunan motsi.

Hayes an san shi da makin kida na fim din Shaft (1971). Don "Jigo daga Shaft", an ba shi lambar yabo ta Academy Award don Mafi kyawun Waƙar Asali a 1972, wanda ya sa ya zama baƙar fata na uku, bayan Hattie McDaniel da Sidney Poitier, don lashe lambar yabo ta Academy a kowane filin gasa da Cibiyar Motsi ta rufe. Fasahar Hoto da Kimiyya. Hayes kuma ya lashe lambar yabo ta Grammy guda biyu a wannan shekarar. Daga baya, an ba shi Grammy na uku don kundi na kiɗan na Black Musa.

A cikin 1992, Hayes ya sami sarautar girmamawa na yankin Ada na Ghana don jin daɗin ayyukan jin kai da ya yi a can. Ya yi aiki a cikin hotuna masu motsi da talabijin, kamar a cikin fina-finai Truck Turner kuma Ni Gonna Git You Sucka, da kuma Gandolf "Gandy" Fitch a cikin jerin TV The Rockford Files (1974-1980). Hayes kuma ya bayyana halin Chef daga jerin wasan kwaikwayo na Comedy Central South Park daga farkonsa a 1997 har zuwa tashinsa mai rikitarwa a 2006.

A ranar 5 ga Agusta, 2003, an karrama Hayes a matsayin Icon BMI a 2003 BMI Urban Awards saboda tasirinsa mai dorewa akan tsararrun masu yin kiɗa. A cikin aikinsa na rubuta waƙa, Hayes ya sami lambar yabo ta BMI R&B guda biyar, lambar yabo ta BMI Pop Awards biyu, lambar yabo ta BMI Urban biyu da kuma ambaton Miliyan-Air shida. Tun daga 2008, waƙoƙinsa sun haifar da wasanni fiye da miliyan 12.[1]

Manazarta gyara sashe

  1. http://rockhall.com/inductees/isaac-hayes/