Horus (/hɔːrəs/), [c] kuma aka sani da Hor (/hɔːr/), [d] [5] a cikin tsohuwar Masarawa, ɗaya ne daga cikin tsoffin gumakan Masarawa waɗanda suka yi ayyuka da yawa, musamman a matsayin allahn. sarauta, waraka, kariya, rana, da sama. An yi masa sujada tun daga ƙauyen Masar na farko kafin zuwan Masarautar Ptolemaic da Masarautar Romawa. An rubuta nau'o'in Horus daban-daban a cikin tarihi, kuma masu binciken Masar suna ɗaukar waɗannan a matsayin alloli daban-daban. Wadannan nau'o'in nau'i daban-daban na iya zama bayyanar daban-daban na abin bautãwa mai nau'i-nau'i guda ɗaya wanda aka jaddada wasu halaye ko dangantaka ta syncretic, ba lallai ba ne a cikin adawa amma suna dacewa da juna, daidai da yadda Masarawa na dā suka kalli bangarori masu yawa na gaskiya [7]. Yawancin lokaci ana kwatanta shi a matsayin fulcon, mai yiwuwa maƙarƙashiya ko ƙwanƙwasa, ko kuma a matsayin mutum mai kai [8].