Honey Care Africa, an kafa shi a cikin shekarar 2000 a matsayin kamfani na zamantakewar jama'a masu zaman kansu don inganta kiwon ƙudan zuma mai dorewa a gabashin Afirka . Tare da haɗin gwiwa tare da ƙungiyoyi masu zaman kansu da dama da ci gaban ƙasa da ƙasa da cibiyoyin kuɗi, da kuma gwamnatocin ƙasashen Kenya da Tanzaniya, Kula da zuma ta gudanar da zanga-zangar matakin ƙauye kuma tana ba da ƙaramin kuɗi, horo, da sabis na faɗaɗawa na tushen al'umma. Kula da zuma ta kuma samar da tabbataccen kasuwanci ga zumar da manoma masu ƙaramin ƙarfi ke nomawa a kan farashi mai kyau na kasuwanci . Takan tattara zumar a ƙofar gona ta biya nan take, sannan a sarrafa zumar, ta tattara ta sayar da ita don samun riba ta hanyar sarƙar manyan kantuna da sauran abokan hulɗar masana’antu. Alamarta ta "Care zumar Afirka" da "Kiwon zuma Delight" sananne ne a yankin Gabashin Afirka kuma sun sami babban rabon kasuwanci.

Honey Care Africa

Yankin aiki

gyara sashe

A cikin shekarar 2004, tare da tallafi daga Gidauniyar Swiss Foundation for Technical Cooperation da kuma lamuni na babban haƙuri daga Hukumar Kuɗi ta Duniya, Kula da zuma ta faɗaɗa ayyukanta fiye da iyakokin Kenya kuma ta yi nasarar yin kwafinta a Tanzaniya. Yana aiki tun a shekarar 2013 a ƙasar Sudan ta Kudu.[1]

A yau Kula da zumar Afirka yana ɗaukar ma'aikata kusan guda 50 kuma ta taimaka sama da masu kiwon zuma sama da guda 9,000 (waɗanda suka ci gajiyar kai tsaye sama da guda 38,000) suna samun ƙarin kuɗin shiga na $180-250 a shekara. Ga mutane da yawa, kuɗin da ake samu daga kiwon zuma yakan haifar da bambanci tsakanin rayuwar ƙasa da talauci. Kula da zuma a Afirka shi ne ta fi kowace ƙasa samar da zuma mai inganci a Gabashin Afirka kuma a cikin manyan masu fitar da ruwan zuma a Yankin.

manufa da ajanda

gyara sashe

Tun daga farkonsa, Honey Care Africa tana da ajandar sahun ƙasa sau uku bayyananne, tare da mai da hankali a kan samar da ƙimar tattalin arziƙi, zamantakewa da muhalli lokaci guda ta ayyukanta.

Ta hanyoyi da dama, an kafa Honey Care a matsayin gwaji a ƙoƙarin ƙalubalanci da sake fasalin salon al'ada na kamfanoni masu zaman kansu a cikin ci gaba da kuma sake fasalin yanayin da ke tsakanin kamfanoni masu zaman kansu, sassan ci gaba da kuma yankunan karkara. Wannan ya haifar da juyin halittar Honey Care's "Tripartite Model," wanda ke neman haɓaka haɗin gwiwa "nasara-nasara" tsakanin waɗannan manyan ƴan wasan kwaikwayo guda uku ta hanyar zana ainihin cancantar kowane.

Kyaututtuka da karramawa

gyara sashe

Honey Care Africa da waɗanda suka kafa ta sun sami lambobin yabo na ƙasa da ƙasa da dama saboda ayyukansu, gami da:

Kulawar zuma ta kuma sami lambar yabo mai inganci ta ƙasar Kenya a cikin Ƙananan Kasuwanci da Matsakaici daga Ofishin Ma'auni na ƙasar Kenya (2004) kuma an ba shi suna "Mafi Ƙarami zuwa Matsakaicin Kasuwanci a Afirka" don 2005-2006 a Kyautar SMME a cikin Afirka ta Kudu. Har ila yau, ta sami "Kyauta ta Farko a cikin Sabbin Makamashi da Muhalli" a daidai wannan taron.

An ba da labarin kula da zuma a Afirka a lokuta da yawa a cikin manema labarai da kafofin watsa labarai ciki har da BBC, Chicago Tribune, The Globe and Mail, Financial Times, CNBC Turai, CBC, Rediyon Majalisar Dinkin Duniya, Daily Nation, da Tsarin Gabashin Afirka . An tattauna shi a cikin wasu mujallu na ilimi, ciki har da Stanford Social Innovation Review da MIT Sloan Management Review, kuma an nuna shi a cikin littattafai da dama da sauran ayyukan ilimi da aka buga.

Manazarta

gyara sashe
  1. "South Sudan looks for hope in honey". Daily Star. 27 January 2015. Retrieved 17 January 2016.