Hexateuch
Hexateuch ("naɗaɗɗun littattafai shida") sune littattafai shida na farko na Littafi Mai-Tsarki na Ibrananci: Attaura (Pentateuch) da littafin Joshua . [1]
Hexateuch | |
---|---|
ƙunshiya |
Dubawa
gyara sasheKalmar Hexateuch ta zo cikin amfani da ilimi tun daga shekarun 1870 zuwa gaba musamman sakamakon aikin da Abraham Kuenen da Julius Wellhausen suka yi. Bayan aikin Eichhorn, de Wette, Graf, Kuenen, Nöldeke, Colenso da sauransu, a cikin Prolegomena zur Geschichte Isra'ila Wellhausen ya ba da shawarar cewa Joshua ya wakilci wani ɓangare na tushen Yahwist na arewacin ( c 950 BC), wanda aka cire daga takardar JE ta Deuteronomist ( c 650 – 621) kuma an haɗa su cikin tarihin Deuteronomi, tare da littattafan Alƙalai, Sarakuna, da Sama’ila.
Dalilan wannan haɗin kai, baya ga kasancewar sauran hadisai na rubuce-rubuce, ana ɗaukarsu ne daga kwatancen abubuwan da suka shafi jigogi waɗanda ke ƙarƙashin saman labarin nassosi. Alal misali, Littafin Joshua ya nanata ci gaban jagoranci daga Musa zuwa Joshua. Bugu da ƙari, jigon Joshua, cikar alkawarin Allah na ja-goranci Isra’ilawa zuwa Ƙasar Alkawari, ya cika jigo na jigo na Pentateuch, wanda ya ƙare da Isra’ilawa a kan iyakar Ƙasar Alkawari suna shirin shiga.
Ƙididdigar da Joshua ya kammala Attaura a cikin Hexateuch na iya bambanta da ra'ayin malaman da ke bin tsohuwar al'adar rabbai, kamar yadda masu tattara Encyclopedia na Yahudawa suka bayyana (wanda aka tattara tsakanin 1901 da 1906), cewa Pentateuch cikakken aiki ne a kanta. .[ana buƙatar hujja]</link>Hakanan za'a iya bambanta [ <span title="This claim needs references to reliable sources. (December 2007)">da</span> ] da Eduard Meyer (1855-1930) ya gabatar cewa ba a taɓa samun Hexateuch kowane ɗaya ba, amma Doka, Joshua, Alƙalai, Sama'ila, da Sarakuna sun taɓa kafa tarihi mai girma guda ɗaya. aiki.
Duba kuma
gyara sashe- Pentateuch
- Heptateuch : Hexateuch, da Littafin Alƙalai
- Octateuch : ciki har da Littafin Ruth
- Hasashen daftarin aiki
- Martin Babu
- Tsohon Turanci Hexateuch
- Littattafai na shida da na bakwai na Musa
Manazarta
gyara sashe- ↑ Harris, Stephen L., Understanding the Bible. Palo Alto: Mayfield. 1985.
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Prolegomena zur Geschichte Isra'ila (1878; 1882) Prolegomena zuwa Tarihin Isra'ila . Tare da sake buga labarin Isra'ila daga Encyclopædia Britannica. Daga Julius Wellhausen, Farfesa na Harsunan Gabas a Jami'ar Marburg. Fassara daga Jamusanci, ƙarƙashin kulawar marubucin, ta J Sutherland Black, MA, da Allan Menzies, BD (1885). Tare da gabatarwa Daga Farfesa W Robertson Smith . A cikin Project Gutenberg.