Hauwa Issa
Haoua Issa (wani lokaci ana kiranta Haoua Zaley ) (1925/1927 - Satumba 23, 1990) mawaƙiyar Nijar ce.
Hauwa Issa | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 1920s |
Mutuwa | 23 Satumba 1990 |
Sana'a | |
Sana'a | mawaƙi |
Issa tana ɗaya daga cikin sarakunan Koirategui na Masarautar Dosso, tana da alaƙa da ɗaya daga cikin zarmakoy, Alpha Atta. Ta zaɓi ta bi sana'a a matsayin mawaƙiyar yabo, rawar da griots galibi ke shagaltar da ita, wanda ke riƙe da matsayin ƙaramin aji; hakan ya haifar da daɗewar rashin jituwa tsakaninta da sauran danginta. Ta shahara da fasaharta a salon zaley, kuma ta samu wadata sosai sakamakon wasannin da ta yi, inda ta samu kamar yadda ta yi masu sauraro a cikin al'ummar Nijar maza na shekarun 1940 da 1950. An yi imanin cewa ita ce mawaƙiyar Nijar ta farko da ta fara cin gajiyar dokokin haƙƙin mallaka na ƙasar. Ta yi ritaya daga waƙa a shekarun 1960.[1] An nuna kamanninta a kan tambarin gidan waya na Nijar a 1992.[2]