Harsunan Ramu iyali ne na wasu harsuna talatin na Arewacin Papua New Guinea . John Z'graggen ya gano su a matsayin iyali a cikin 1971 kuma Donald Laycock ya haɗa su da yarukan Sepik shekaru biyu bayan haka. Malcolm Ross (2005) ya rarraba su a matsayin reshe ɗaya na dangin yaren Ramu - Lower Sepik. Z'graggen ya haɗa da yarukan Yuat, amma yanzu yana da shakku.

{{{name}}}
Geographic distribution
Linguistic classification Default
  • {{{name}}}

tare da cikakkiyar ƙamus ba har yanzu ana samun ta ga kowane ɗayan yarukan Ramu, ƙungiyar Ramu ta kasance ɗaya daga cikin ƙungiyoyin harsuna marasa rubuce-rubuce a cikin tafkin Sepik-Ramu.

Rarraba gyara sashe

Ƙananan iyalai da aka jera a ƙasa a cikin boldface suna da inganci a bayyane. farko biyar, wani lokacin ana rarraba su tare a matsayin Lower Ramu, suna da alaƙa ta hanyar bayanan ƙamus, don haka an yarda da dangantakarsu sosai.

Harsunan dangin Ottilien suna da nau'ikan nau'ikan jam'i tare da Nor-Pondo.

Ƙarshen ƙarni na 20 gyara sashe

  Laycock (1973) ya haɗa da iyalin Arafundi, a bayyane yake da ban sha'awa, amma Arafundi ba a san shi sosai ba. Ross (2005) ya riƙe shi a cikin Ramu ba tare da sharhi ba, amma Foley (2005) da Usher sun ƙi haɗa su. Laycock (1973) ya haɗa da yarukan Piawi a matsayin reshe, amma Ross (2005), Foley (2005) da Usher duk sun ƙi haɗa su.

Usher (2018) gyara sashe

Usher ya raba iyalin Grass / Keram. Rarrabawarsa na Ramu (tare da sunansa da na gargajiya) kamar yadda ya kasance na 2018 kamar haka: