Harshen arewacin ƙianq
Arewacin Qiang yare ne na Sino-Tibetan na reshen Qiangic, musamman ya fada ƙarƙashin iyalin Tibeto-Burman. Kimanin mutane 60,000 ne ke magana da shi a Gabashin Tibet, da kuma Lardin Sichuan na arewa maso tsakiya, kasar Sin.
Harshen arewacin ƙianq | |
---|---|
| |
Lamban rijistar harshe | |
ISO 639-3 |
cng |
Glottolog |
nort2722 [1] |
Yaren Arewacin Qiang
gyara sasheArewacin Qiang ya ƙunshi yare daban-daban, da yawa daga cikinsu suna da sauƙin fahimtar juna. Sun Hongkai a cikin littafinsa game da Qiang a cikin 1981 ya raba Arewacin Qiang zuwa yaruka masu zuwa: Luhua, Mawo, Zhimulin, Weigu, da Yadu . Wadannan yarukan suna cikin yankin Heishui da kuma arewacin yankin Mao. Luhua, Mawo, Zhimulin, da Weigu iri-iri na Arewacin Qiang suna magana da Heishui Tibetans. Yaren Mawo ana ɗaukarsa a matsayin yaren da aka fi sani da shi ta Heishui Tibetans.
Sunayen da aka gani a cikin tsofaffin wallafe-wallafen Arewacin Qiang sun haɗa da Dzorgai (Sifan), Kortsè (Sifan) ), Krehchuh, da Thóchú / Hotcu / Hotśu . [2] ƙarshe shine sunan wuri.
Sims (2016) [3] ya nuna Arewa (Upstream) Qiang a matsayin *nu- ƙungiyar kirkire-kirkire. Ana nuna yaruka daban-daban a cikin italics.
- Arewacin Qiang
- NW Heishui: Luhua Ō花
- Tsakiyar Heishui
- Ƙauyen Qinglang
- Garin Zhawa
- Ciba Ƙasar
- Shuangliusuo 双溜索乡
- Ƙungiyar ƙirar Uvalar V: Zhimulin 知木林乡, Hongyan 红岩乡, Mawo 麻
- SE Heishui: Luoduo 羅多 ƙauye, Longba ƙauye na Musu 木蘇 ƙauye ya Shidiaolou ƙauye
- Arewacin Maoxian: Taiping 太平乡, Songpinggou 松沟乡
- Kudancin Songpan: Xiaoxing Ƙananan ƙauye, Zhenjiangguan ƙauye江关, Zhenping ƙauye
- Yammacin Maoxian / Kudancin Heishui: Weigu 維古 ƙauye, Waboliangzi 瓦́ ƙauye梁子, Se'ergu 色尔古 ƙauyen, Ekou, Weicheng 維城 ƙauyen , Ronghong, Chibusu, Qugu 曲谷 ƙauyen، Wadi Ō底 ƙauyen、 Baixi 白溪 ƙauyen Huilong 回龙 ƙauyen
- Tsakiyar Maoxian: Heihu 黑虎乡
- SE Maoxian (ƙirƙirar alama): Goukou 沟口乡, Yonghe 永和乡
Fasahar sauti
gyara sasheTarihin sauti Arewacin Qiang na ƙauyen Ronghong ya ƙunshi ƙwayoyi 37, da halaye takwas na wasali.[4]: 22, 25 Tsarin syllable na Arewacin Qiang yana ba da damar sautuna shida.:30
Manazarta
gyara sashe- ↑ Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen arewacin ƙianq". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
- ↑ Empty citation (help)
- ↑ Empty citation (help)
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs named:04