Takuu (kuma Mortlock, Taku, Tau, ko Tauu) yare ne na Polynesia daga Ƙungiyar Ellicean da ake magana a tsibirin Takuu, kusa da Tsibirin Bougainville. Yana da alaƙa sosai da Nukumanu da Nukuria daga Papua New Guinea da Ontong Java da Sikaiana daga Solomon Islands . [2]

Harshen Takuu
Lamban rijistar harshe
ISO 639-3 nho
Glottolog taku1257[1]

Yawan jama'a

gyara sashe

Ana magana da yaren Takuu a ƙauyen Mortlock a tsibirin Takuu (Marqueen Islands) a gabashin gabar Bougainville a Papua New Guinea . Takuu yana da nisan kilomita 250 zuwa arewa maso gabashin Kieta, babban birnin Bougainville .  Tsibirin ya ƙunshi kusan tsibirai 13, amma yawancin jama'a suna zaune a wani karamin tsibirin makwabta mai suna Nukutoa . Tsibirin suna zaune da kusan mutane 400 na asalin Polynesia. Mutanen da ke magana da yaren Takuu an san su da "mutane na Takuu" ko kuma Takuu kawai. A cewar Ethnologue, akwai kimanin mutane 1,750 da ke magana da harshen Takuu.

Fasahar sauti

gyara sashe

Sautin da aka yi amfani da shi

gyara sashe

Takuu yana da ƙayyadaddun ƙayyadadden ƙayyadardun ƙayƙwalwa goma sha ɗaya: f, k, l, m, n, p, da h. Moyle ya bayyana cewa ƙayyadyadaddun da ke ƙunshe da tsayawa sun haɗa da haruffa, p, t da k. Ƙayyadaddar da aka kira fricatives sune, f / v, s da h. Ƙayyar da ke kusa da h. A cewar Moyle, "akwai bambancin tsawo a cikin wasula da kuma tsakanin guda ɗaya da geminate consonants wanda yake da mahimmanci kuma yana da mahimmanci don furcin daidai. " Moyle ya bayyana cewa waɗannan bambance-bambance suna shafar ba kawai tsawon wasula ba har ma da alamu na damuwa yayin faɗin kalmomi daban-daban. Moyle ya ce sau da yawa za ku sami mutanen da ke furta kalmomi iri ɗaya tare da wasali tsakanin waɗannan ƙayyadaddun. Har ila yau, akwai nau'ikan kalmomi daban-daban idan aka yi amfani da su a cikin waƙoƙi.

Sautin sautin

gyara sashe

A cewar Moyle (2011), wasula da ke cikin harshen Takuu sun hada da, /a, e, i, o, u/ .

Ya bayyana cewa manyan wasula /u/ da /i/ ana furta su a matsayin glides /w/ da /j/ bi da bi, musamman idan sun riga ƙananan wasula /a/, ko kuma lokacin da /u/ ya riga /i/.

Harshen harshe

gyara sashe

Tsarin kalmomi na asali

gyara sashe

Tsarin kalma na asali a cikin harshen Takuu shine Subject-Object-Verb .

  • "Naa tama raa ku honusia ttai". → Ruwan ya mamaye mutane.
  • "Aku karamata e ausia te au". → Hayaki yana fusata idanuna.

Maimaitawa

gyara sashe

Harshen Takuu kuma yana amfani da reduplication a cikin yarensu. Yawanci yana nunawa a cikin aikatau. Suna amfani da reduplication a matsayin alamar maimaitawa. Misali da ke ƙasa shine don kwatanta misali na wasu kalmomi a cikin yarensu wanda ke amfani da reduplication. Misali Kalmomin:

Manazarta

gyara sashe
  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen Takuu". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
  2. Takuu at Ethnologue (18th ed., 2015) (subscription required)