Abubuwan gurɓata yanayi shine Black carbon, methane, tropospheric ozone, da hydrofluorocarbons sune mafi mahimmancin ɗan gajeren lokaci, saboda tasirin da suke da shi akan yanayi, kamar yadda aka gani a cikin hoto na ƙasa. Ƙirƙirar da ƙona albarkatun mai shine inda ake samar da su sosai.[1]

sanadin gurbacewar yanayi

gyara sashe

Gurɓataccen hayaƙi a cikin yanayi yana da yuwuwar canza yanayin. Ana yawan amfani da kalmar "masu kashe yanayi" don bayyana waɗannan gurɓatattun abubuwa, waɗanda suka haɗa da iskar gas. Yanayin yana dumama ta hanyar ozone a cikin yanayi, kuma ana iya dumi shi ko sanyaya ta wasu abubuwan PM daban-daban.[2]

gurbacewar yanayi

gyara sashe

Gurbacewar iska, irin su methane da baƙin carbon, suna da ƙarfi na ɗan gajeren lokaci (SLCPs) waɗanda ke ba da gudummawa ga canjin yanayi da rashin lafiya. Ko da yake SLCPs na dawwama a cikin yanayi na ɗan gajeren rayuwa, yuwuwar ɗumamarsu ta duniya galibi tana da girma fiye da carbon dioxide (CO2).[3]

Manazarta

gyara sashe
  1. http://www.merriam-webster.com/dictionary/pollution
  2. https://doi.org/10.1016%2Fs2542-5196%2822%2900090-0
  3. https://ui.adsabs.harvard.edu/abs/2003Natur.421..699R