Elizabeth Nesbitt (Afrilu 15, 1897 - Agusta 17,1977),kuma aka fi sani da Betty Nesbitt ma'aikaciyar dakin karatu ce ta yara Ba'amurkiya kuma mai koyar da kimiyyar laburare.An san ta "a duniya a matsayin mai iko kan adabin yara", kuma ta ba da "(s) gudunmawa mai karfi" ga aikin ɗakin karatu na yara.

Elizabeth Nesbitt
Rayuwa
Haihuwa Northumberland (en) Fassara, 15 ga Afirilu, 1897
ƙasa Tarayyar Amurka
Mutuwa Atlantic City (en) Fassara, 17 ga Augusta, 1977
Yanayin mutuwa Sababi na ainihi (Sankara)
Sana'a
Sana'a librarian (en) Fassara
Elizabeth Nesbitt

Rayuwar farko da ilimi

gyara sashe

An haifi Elizabeth Nesbitt a ranar 15 ga Afrilu,1897,a Northumberland,Pennsylvania,arewacin Harrisburg akan kogin Susquehanna, Amurka.Bayan ta kammala karatunta a makaranta mai zaman kanta,ta sami digiri na AB daga Kwalejin Goucher na mata,Baltimore a 1918.Ta kuma sami wani digiri na farko a kimiyyar ɗakin karatu daga Makarantar Laburare ta Carnegie a 193.Ta ci gaba da samun digiri na biyu a Turanci daga Jami'ar Pittsburgh a 1935.

A cikin 1919 danginta sun ƙaura daga Philadelphia zuwa Pittsburgh.Ta ɗan yi aiki a matsayin malama a wata makaranta mai zaman kanta a Pittsburgh. Daga baya ta shiga a matsayin mataimakiya a Makarantar Laburare ta Carnegie na Pittsburgh.A cikin 1948 aka nada ta a matsayin mataimakiyar shugaban Makarantar Laburare ta Carnegie,kuma ta rike wannan mukamin har sai da ta yi ritaya a 1962. Daga nan ta zama malama a Makarantar Graduate of Library and Information Sciences na Jami'ar Pittsburgh. A lokacin bazara ta koyar da darussan da suka danganci kimiyyar laburare a manyan manyan makarantun ilimi da suka hada da Jami'ar Columbia da Jami'ar Illinois . An haɗa ta da ƙungiyoyin ƙwararru da yawa kamar Ƙungiyar Laburare ta Pennsylvania da Ƙungiyar Laburare ta Amurka.[1]

An kuma san ta da mai ba da labari.[2]

Elizabeth Nesbitt ta haɗu da Mawallafin Mahimman Tarihin Adabin Yara,wanda ta kasance "babu mai mahimmanci" a cikin filin.[1]

Kyaututtuka da karramawa

gyara sashe

Elizabeth Nesbitt ta sami lambobin yabo da yawa da yabo saboda gudummawar da ta bayar a fannin kimiyyar laburare da adabin yara. [1]Waɗannan sun haɗa da

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 Wiegand 1990.
  2. Greene 1996.