Dimokuradiyya da 'Yancin Ɗan Adam
Masu ra'ayin siyasa sun tattauna sosai akan dangantakar dake tsakanin dimokuradiyya da 'yancin ɗan Adam. Wani ɓangare na batun shine duka "dimokraɗiyya" da "yancin ɗan adam" suna jayayya game da ra'ayi waɗanda ainihin ma'anarsu da iyakokin su ke fuskantar taƙaddama mai gudana. [1] Ra'ayoyi sun haɗa da 'yancin ɗan adam a matsayin wani muhimmin ɓangare na dimokuraɗiyya, 'yancin ɗan adam da ke buƙatar dimokuraɗiyya, da goyon bayan juna tsakanin ra'ayoyin biyu.[2]
Dimokuradiyya da 'Yancin Ɗan Adam |
---|
Fage
gyara sasheYawancin masana suna jayayya cewa haƙƙin ɗan adam ya fito ne daga haƙƙin ɗan ƙasa da ɗaiɗaikun mutane ke da su ta hanyar kasancewar ƴan ƙasa a cikin siyasa, wanda a ƙarshe ya zama gama gari a matsayin haƙƙin ɗan adam, wanda kowane ɗan adam ke riƙewa.[3] A tsawon lokaci, mutane sun yi amfani da yaren haƙƙoƙin don bayyanawa da kuma amintaccen kewayon damuwa. [4] Todd Landman ya rubuta cewa, "akwai cikas da yawa tsakanin dimokuraɗiyya da 'yancin ɗan adam, kamar yadda dukansu biyu suka dogara ne a cikin ƙa'idojin da aka raba, mutuncin mutum, wakilci na gaskiya da daidaito, haɗawa da shiga da kuma hanyoyin warware rikici". [4]
Dimokuraɗiyya a matsayin 'yancin ɗan adam
gyara sasheYarjejeniya ta 1, sashe na 3 na Yarjejeniyar Turai game da Haƙƙin Bil Adama ta ba da tabbacin 'yancin kaɗa kuri'a a zaɓe na gaskiya da adalci. [5] Duk da haka, ba duka marubuta ba ne suka yarda cewa dimokuraɗiyya haƙƙin ɗan adam ne.[6]
Haƙƙoƙin ɗan adam kamar yadda ya kamata ga dimokuraɗiyya
gyara sasheƘayyadadden kariyar haƙƙoƙin jama'a da na siyasa ya zama dole don dimokuraɗiyya ta yi aiki.
Separationist thesis
gyara sasheWasu marubuta suna kallon yancin ɗan adam da dimokuraɗiyya a matsayin abubuwa daban waɗanda ba za su iya tafiya tare ba. Ko da yake suna goyon bayan 'yancin ɗan adam ga kowa da kowa, ƙila ba za su yarda cewa mulkin demokraɗiyya ya zama kyakkyawan tsarin siyasa ga dukan duniya ba. [7]
Tashin hankali tsakanin 'yancin ɗan adam da dimokuraɗiyya
gyara sasheAkwai yuwuwar tashin hankali tsakanin 'yancin ɗan adam da dimokuraɗiyya. A tsarin dimokuraɗiyya, manufofin da suka shahara ba lallai ba ne waɗanda ke kare hakkin ɗan adam, musamman na waɗanda ba 'yan ƙasa ba. [8]
Manazarta
gyara sashe- ↑ [[#CITEREF|]].
- ↑ Zysset, Alain (2019). "Freedom of expression, the right to vote, and proportionality at the European Court of Human Rights: An internal critique". International Journal of Constitutional Law . 17 (1): 230–251. doi :10.1093/icon/moz002 .
- ↑ Cohen, Joshua (2006). "Is There a Human Right to Democracy?". In Sypnowich, Christine (ed.). The Egalitarian Conscience: Essays in Honour of G. A. Cohen . Oxford University Press. ISBN 978-0-19-928168-8 .
- ↑ 4.0 4.1 Landman 2013.
- ↑ Empty citation (help)
- ↑ Landman 2013 , p. 25.
- ↑ Langlois, Anthony J. (2003). "Human Rights without Democracy - A Critique of the Separationist Thesis". Human Rights Quarterly . 25 (4): 990–1019. doi :10.1353/ hrq.2003.0047 . S2CID 145080178 .Empty citation (help)
- ↑ Teraya, Koji (2007). "For the Rights of Nobodies: The Globalising Tension between Human Rights and Democracy" . Victoria University of Wellington Law Review . 38 (2): 299. doi :10.26686/vuwlr.v38i2.5528 .Empty citation (help)
Source
gyara sashe- Landman, Todd (2013). Human Rights and Democracy - The Precarious Triumph of Ideals .Bloomsbury Academic.
- doi :10.5040/9781472544643 . ISBN 978-1-84966-346-5