Dam ɗin Emmarentia
Dam ɗin Emmarentia, madatsar ruwa ce a Emmarentia, Johannesburg, Afirka ta Kudu. Akwai madatsun ruwa da yawa waɗanda suka haɗa da Dam ɗin Emmarentia, duk da ƙayyadaddun da aka kwatanta da guda ɗaya, tare da ƙananan madatsun ruwa guda biyu a saman rafi a cikin Lambunan Botanical na Johannesburg.[1][2]
Dam ɗin Emmarentia | |
---|---|
Wuri | |
Ƴantacciyar ƙasa | Afirka ta kudu |
Province of South Africa (en) | Gauteng (en) |
Metropolitan municipality in South Africa (en) | City of Johannesburg Metropolitan Municipality (en) |
Birni | Johannesburg |
Coordinates | 26°09′S 28°01′E / 26.15°S 28.01°E |
History and use | |
Opening | 1912 |
Karatun Gine-gine | |
Tsawo | 11 m |
Giciye | Braamfontein Spruit (en) |
Service entry (en) | 1912 |
|
Tarihi
gyara sasheDam ɗin Emmarentia ya ta'allaƙa ne a kan ƙasar da ta taɓa yin gonar Braamfontein, ɗaya daga cikin manyan gonaki da yawa waɗanda ke yin abin da ke Johannesburg da kewayenta.[3] Lourens Geldenhuys ya sayi filin a cikin shekarar 1886 don haƙƙin haƙar ma'adinan kamar yadda ake fatan Confidence Reef zai faɗaɗa a cikin gonarsa amma hakan bai samu ba. [3] Ƙasar ta kasance a matsayin gonaki kuma a shekara ta 1891 aka raba tsakanin ɗansa Frans da Louw inda 'yan'uwa suka riga sun gina gidaje biyu na gonaki, har yanzu suna wanzu, kusa da inda dam ɗin yake a yau. [3]
Bayan Yaƙin Boer na Biyu, wanda Louw Geldenhuys da ɗan'uwansa suka ɗauki ɓangare a matsayin membobin Krugersdorp Commando, ya yanke shawarar taimakawa wasu sojojin Boers marasa ƙasa da marasa aikin yi. Ya yi amfani da su wajen gina dam ɗin dutse da na ƙasa daga tubalan duwatsun da ke bayan gonar kuma ya ci fam 12,000. [3] An gina madatsar ruwa a kan spruit na Westdene wanda ke yankin babban yankin Braamfontein Spruit.[4] Daga nan aka sanya wa dam ɗin sunan matarsa Emmarentia Botha. [3] Daga nan ne aka zaunar da ɗari daga cikin waɗannan ma’aikata a ƙananan gidaje guda 14 da aka yi ban ruwa a gonakin morgens 145 a yankin da a yanzu ke bayan Emmarentia, Linden da Greenside inda suke noman ‘ya’yan itatuwa da kayan marmari tare da haya bisa kashi uku na ribar da aka samu na siyar da gonar. kera. [3] [5]
Louw ya mutu a shekara ta 1929 kuma matarsa Emmarentia ta fara sayar da sassan gonar da suka zama yankunan Greenside a shekarar 1931, Emmarentia a shekarar 1937 mai suna bayanta, kuma a shekarar 1941, Emmarentia Extension. A cikin shekarar 1933, an ba da gudummawar hectare 13 na gonar ga Birnin Johannesburg don wuraren shakatawa da nishaɗi, kuma bayan an sami ƙarin filayen, ya zama Jan van Riebeeck Park (1952) da Lambun Botanical na Johannesburg (1964), Emmarentia Dam ( 1939), Marks Park Sports Club (1951) da makabartar West Park (1942).[5][6]
Dam da kewaye
gyara sasheTsawon madatsar ruwan ya kai kimanin 400 metres (1,310 ft) tare da matsakaicin tsayin 20 metres (66 ft) da saman ruwa na 8.8 hectares (22 acres) .[5] Lambun Botanical na Johannesburg yana yammacin gaɓar dam.[7] Tekun yamma ya ƙunshi ciyayi, wuraren ciyayi na halitta da ake amfani da su don wasan kwaikwayo, braais (barbecues) da tafiya na kare, da ɗakin shayi. Duk yankin yana ba da izinin tafiya mai yawa, tare da ra'ayoyi mai nisa na Sandton da Rosebank, da (kusa) Melville Koppies. Akwai lambun furanni masu kyau, kuma wuraren shakatawa na birnin Johannesburg suna kula da shirin dashen itace. Ana iya ganin bishiyoyi iri-iri, haka kuma akwai nau'ikan rayuwar tsuntsaye iri-iri da kuma ƙananan dabbobi masu shayarwa irin su Mongoose da squirrels na bishiya. . Babbar madatsar ruwa, a gabashin lambunan, tana karɓar baƙuncin Gidan Jirgin Ruwa na Nasara na 1st View Sea Scout Group, yayin da a gefen gabas, kudu da bangon madatsar ruwa, kulab ɗin wasanni na ruwa na Emmarentia suna zaune, wanda ya ƙunshi Emmarentia Sailing Club, Normalair Underwater Club., da Dabbobin kwale-kwalen kwale-kwale, wanda ke gefen wani ƴar ƴar ƴan gaɓar teku zuwa kan madatsar ruwa, mai sauƙin isa ga masunta da masu cin abinci. Magudanar ruwan madatsar ruwa ta sake komawa a cikin Westdene Spruit, tare da kyawawan wuraren shakatawa, buɗaɗɗen yanki mai itace, da ƙaramin dam, wanda ƙungiyar 1st Greenside Scout Group ke gefen John McKenzie Drive.
Aikin dawo da madatsar ruwa
gyara sasheA cikin watan Afrilun 2015, Hukumar Kula da Titin Johannesburg ta ƙaddamar da wani aiki na gyara katangar dam da kayayyakin more rayuwa. An kammala aikin a cikin watan Mayun 2016 a kan kuɗi R25 miliyan.[8] Lokaci na ƙarshe da aka inganta madatsar ruwa shi ne a cikin shekarar 1988. Bayan gudanar da bincike, a yanzu akwai buƙatar gudanar da rigakafi da kuma inganta harkokin kariyar kiyaye ambaliyar ruwa don kare madatsar ruwa da kaddarorin da ke ƙasa. [8] Mazauna yankin sun ba da shawarar a tsaftace madatsar ruwan.
Duba kuma
gyara sasheManazarta
gyara sashe- ↑ "List of Registered Dams – September 2009". Department of Water Affairs. September 2009. Archived from the original on 17 July 2011. Retrieved 5 January 2010.
- ↑ "Emmarentia Dam". Emmarentia Residents Association. Archived from the original on 24 April 2016. Retrieved 18 October 2015.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 3.5 Davie, Lucille (15 July 2012). "Joburg's only dry suburb". Johannesburg City Council. Archived from the original on 5 January 2013. Retrieved 18 October 2015.
- ↑ "Water, water... everywhere". Johannesburg City Council. Archived from the original on 5 January 2013. Retrieved 18 October 2015.
- ↑ 5.0 5.1 5.2 "The Origins of Emmarentia Dam". The Heritage Portal. 3 December 2013. Retrieved 18 October 2015.
- ↑ "Peaceful haven of remembrance". City of Johannesburg. 31 October 2011. Archived from the original on 5 January 2013. Retrieved 18 October 2015.
- ↑ "Johannesburg Botanical Gardens". Johannesburg City Parks. Archived from the original on 28 June 2010. Retrieved 6 January 2010.
- ↑ 8.0 8.1 "R25 Million revamp of Emmarentia dam underway". Johannesburg City Council. Archived from the original on 21 July 2015. Retrieved 18 October 2015.
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe