Congo Franc
Franc na Kongo kudin Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo . An raba shi zuwa santimita 100 . Koyaya, centimes ba su da ƙimar aiki kuma ba a amfani da su. A cikin Afrilu 2022, francs 2,000 ya yi daidai da dalar Amurka 1.
Congo Franc | |
---|---|
kuɗi da franc (en) | |
Bayanai | |
Ƙasa | Jamhuriyar dimokuradiyya Kwango |
Applies to jurisdiction (en) | Jamhuriyar dimokuradiyya Kwango |
Central bank/issuer (en) | Babban Bankin Kongo |
Wanda yake bi | new zaire (en) |
Lokacin farawa | 1998 |
Unit symbol (en) | CF |
Faranshi na farko, 1887-1967
gyara sasheKudin da aka ƙididdige su a centimi da francs ( Dutch ) an fara gabatar da shi a cikin 1887 don amfani a cikin Ƙasar Kyauta ta Kongo (1885-1908). Bayan shigar da 'Yanci ta Ƙasa ta Belgium, kuɗin ya ci gaba a cikin Belgian Kongo . Farashin franc ya yi daidai da ƙimar Belgian franc . Daga 1916, franc na Kongo kuma ya yadu a Ruanda-Urundi ( Rwanda da Burundi na yanzu) kuma, daga 1952, an ba da kudin tare da sunayen Belgian Kongo da Ruanda-Urundi. Bayan samun 'yancin kai na Jamhuriyar Dimokaradiyyar Kwango a shekara ta 1960, Ruanda-Urundi ta karɓi nata na franc, yayin da, tsakanin 1960 zuwa 1963, Katanga kuma ya ba da franc na kansa.
Faran ya kasance kudin Kongo bayan samun 'yancin kai har zuwa 1967, lokacin da aka fara amfani da zaïre, a farashin 1 zaïre = 1,000 francs.
Tsabar kudi
gyara sasheA shekara ta 1887, an ƙaddamar da tsabar tsabar tagulla a cikin nau'ikan 1, 2, 5 da 10 santimita, tare da tsabar azurfa da darajarsu ta kai centimi 50, da 1, 2, da 5 francs. An daina fitar da tsabar kudi a cikin azurfa a cikin 1896. An gabatar da Holed, cupro-nickel 5, 10 da 20 centime tsabar kudi a 1906, tare da sauran tsabar jan karfe (darajar 1 da 2 centimi) har zuwa 1919. Cupro-nickel 50 centimi da tsabar franc 1 an gabatar da su a cikin 1921 da 1920, bi da bi.
Tsabar kudin Kongo na Belgian ya daina a 1929, sai kawai a sake dawo da shi a cikin 1936 da 1937 don batun tsabar nickel-bronze 5 franc. A shekara ta 1943, an gabatar da sulallai hexagonal, brass franc 2, sannan aka yi zagaye, tsabar tagulla masu daraja 1, 2 da 5 francs, da tsabar franc 50 na azurfa, tsakanin 1944 zuwa 1947.
A cikin 1952, an ba da tsabar tsabar tagulla 5-franc ɗauke da sunan "Ruanda-Urundi" a karon farko. [1]
Tsabar tsabar Aluminum darajar centimi 50, 1 da 5 francs sun biyo baya tsakanin 1954 da 1957. A shekara ta 1965, an ba da tsabar kuɗin franc na farko na Jamhuriyar Dimokuradiyyar Kwango, tsabar kudin aluminum da darajarsu ta kai 10 francs.
Kamar yadda aka bayar da tsabar tsabar Belgium, wasu nau'ikan a cikin juzu'i daban-daban, ɗaya tare da almara, ɗayan tare da almara na Dutch .
Bayanan banki
gyara sasheA cikin 1896 Ƙasar Kongo mai zaman kanta ta ba da takardun kuɗi na franc 10 da 100. A cikin 1912, Bankin Belgian Kongo ya gabatar da francs 20 da 1000, sannan kuma bayanin kula na 1, 5 da 100 na franc a 1914. An buga takardun 1-franc kawai har zuwa 1920, yayin da aka gabatar da takardun franc 10 a cikin 1937. An ƙaddamar da franc 500 a cikin 1940s, tare da 10,000 francs a cikin 1942.
A cikin 1952, Babban Bankin Belgian Kongo da Ruanda-Urundi sun gabatar da bayanin kula na 5, 10, 20, 50 da 100 francs, tare da ƙara 500 da 1000 a cikin 1953.
A cikin 1961, Babban Bankin Kongo ya gabatar da bayanin kula na 20, 50, 100, 500 da franc 1000, wasu daga cikinsu an ba su har zuwa 1964. A shekara ta 1962, Majalisar Ba da Lamuni ta Jamhuriyar Kongo ta gabatar da takardun kuɗi na franc 1000, waɗanda bayanan babban bankin ƙasar Belgian Kongo ne da Ruanda-Urundi da aka cika da sunan hukumar kuɗi. A cikin 1963, Majalisar Kuɗi ta ba da nau'in nau'in kuɗi na franc 100 da 5000 na yau da kullun.
Faransa ta biyu, 1997-
gyara sasheAn sake kafa franc a cikin 1997, tare da maye gurbin sabon zaïre a farashin 1 franc = 100,000 sabon zaïres. Wannan yayi dai-dai da dala tiriliyan 300.
Tsabar kudi
gyara sasheBa a taɓa fitar da tsabar kudi ba kamar yadda ko da juzu'i na 1, 5, 10, 20 da 50 an fitar da su a cikin takardar kuɗi kawai.
Bayanan banki
gyara sasheA ranar 30 ga Yuni 1998, an gabatar da takardun banki a cikin ƙungiyoyin 1, 5, 10, 20 da 50 centimes, 1, 5, 10, 20, 50 da 100 francs, kodayake duk suna kwanan wata 01.11.1997. An gabatar da bayanin kula na 200-franc a cikin 2000, sannan kuma bayanin kula na franc 500 a cikin 2002. Tun daga watan Yulin 2018, kayan aikin da za a iya tattaunawa kawai a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo sune takardun banki na 10, 20, 50, 100, 200, 500, 1,000, 5,000, 10,000 da 20,000 francs. A halin yanzu, 'yan kasuwa a Kinshasa sun nuna shakku game da takardar kuɗi na 5,000 na franc saboda ko dai don yin jabun wannan ɗarikar, ko kuma wani batu na gaskiya ko kuma wanda ba shi da izini ba, mai ɗauke da lambar serial suffix C. Ko da yake an karɓi takardar banki a yawancin ƙasar., yanzu ba ya yawo a Kinshasa.
A shekara ta 2010, Banque Centrale du Congo ya ba da takardun banki miliyan 20 500 don tunawa da bikin cika shekaru 50 da samun 'yancin kai daga Belgium .
A ranar 2 ga Yuli, 2012, Banque Centrale du Kongo ya ba da sabbin takardun banki na 1,000, 5,000, 10,000 da 20,000 francs. [2] [3] [4] [5]
Mafi ƙarancin bayanin kula da ake amfani da shi shine francs 50.
Bayanan banki na Franc na Congo (fitowar 01.11.1997) | |||||
---|---|---|---|---|---|
Hoto | Daraja | Babban launi | Banda | Juya baya | Alamar ruwa |
[1] | 1 centimi | Zurfin zaitun-kore, violet da launin ruwan kasa mai duhu | Girbin kofi | Volcano na Nyiragongo | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[2] | 5 centi | Purple | Suku mask | Zande garaya | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[3] | 10 centimi | Red-violet da duhu-launin ruwan kasa | Pende mask | Pende masu rawa | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[4] | 20 centimi | Blue-kore da baki | Antelope | Upemba National Park | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[5] | 50 centimi | Duhun ruwan kasa da ruwan kasa | Okapi | Okapis a Epulu Okapi Reserve | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[6] | 1 franc | Ruwa mai zurfi da shuɗi-violet | hadaddun narkewar jan ƙarfe na Gécamines | Patrice Lumumba tare da abokansa bayan kama shi | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[7] | 5 franc | Purple da baki | Rhinoceros, Garamba National Park | Kamwanga ya fadi | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[8] | 10 francs | Red-violet | Luba sassaƙa "Tête-à-Tête" | Luba sassaƙa | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[9] | 20 franc | Brown-orange da ja-orange | Lion, Kundelongu Park | Zaki tare da 'ya'yanta, Kundelongu Park | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[10] | 50 franc | Blue-Purple | Tshokwe mask "Mwana Pwo" | Kauyen masunta daura da kogin Kongo | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[11] | 100 francs | Ja | Elephant, Virunga National Park | "Inga II" hydroelectric dam | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
Bayanan banki na Franc na Congo (04.01.2000) | |||||
---|---|---|---|---|---|
Hoto | Daraja | Babban launi | Banda | Juya baya | Alamar ruwa |
</br> |
50 franc | Lilac-launin ruwan kasa | Tshokwe mask "Mwana Pwo" | Kauyen masunta daura da kogin Kongo | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
</br> |
100 francs | Slate blue | Elephant, Virunga National Park | "Inga II" hydroelectric dam | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
Bayanan banki na Franc na Congo (30.06.2000 & 04.01.2002 (2003) al'amurra) | |||||
---|---|---|---|---|---|
Hoto | Daraja | Babban launi | Banda | Juya baya | Alamar ruwa |
[12] | 200 francs | Lilac da zaitun-kore | Aikin fili | Masu ganga | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
[13] | 500 francs | Blue | Amfani da lu'u-lu'u | Amfani da Diamond, Etroite Valley | Kan Okapi guda ɗaya ko kawunan Okapi da yawa ana maimaita su a tsaye |
Bayanan banki na Franc na Congo (02.02.2005 & 18.02.2006 (2012) al'amurra) | |||||
---|---|---|---|---|---|
Hoto | Daraja | Babban launi | Banda | Juya baya | Alamar ruwa |
[14] | 1000 francs | Kore | Okapi, Kanioka box | Gray aku ; masarar rawaya | Okapi da electrotype 1000 |
[15] | 5000 franc | Brown | Zebras; Hemba mutum-mutumi | Kwano; daure na maniok; guineafowl masu hula biyu | Okapi da electrotype 5000 |
[16] | 10,000 francs | Violet | Guda biyu na ruwa; sassaƙaƙƙen mutum-mutumi | Tsuntsaye a kan reshe; itatuwan ayaba | Okapi da electrotype 10,000 |
[17] | 20,000 francs | Yellow | Giraffes; sassaken kai "Bashilele" | Itacen dabino; tarin kwanan wata; biyu launin toka rawanin cranes ( Balearica regulorum ) | Damisa shugaban da electrotype 20,000 |
Manazarta
gyara sashe- ↑ http://i.colnect.com/images/items/full/803/109803.jpg[permanent dead link]
- ↑ Congo Democratic Republic new 5,000-franc note confirmed Archived 2012-10-06 at the Wayback Machine BanknoteNews.com. Retrieved 2012-08-03.
- ↑ Congo Democratic Republic new 1,000-franc note confirmed Archived 2012-10-06 at the Wayback Machine BanknoteNews.com. Retrieved 2012-08-13.
- ↑ Congo Democratic Republic new 10,000-franc note confirmed Archived 2012-10-06 at the Wayback Machine BanknoteNews.com. Retrieved 2012-08-20.
- ↑ Congo Democratic Republic new 20,000-franc note reported Archived 2013-01-20 at the Wayback Machine BanknoteNews.com. November 7, 2012. Retrieved on 2013-03-10.
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Zaire kudin daga kasar data.com
- Histoire de la monnaie au Kongo[dead link] . Banque Centrale du Congo