Olufuko (daga kalmar Oshiwambo ma'ana bikin aure) biki ne na shekara-shekara da ake gudanarwa a Outapi, Namibiya. Sam Nujoma, tsohon shugaban ƙasar Namibiya wanda ya kafa jamhuriyar Namibiya ne ya buɗe shi a hukumance a ranar 23 ga watan Agusta 2012. [1] Outapi birni ne, da ke a yankin Omusati a ƙasar Namibiya.

Infotaula d'esdevenimentBikin Olufuko
Iri biki
Outapi Fairground
Olufuko Maris na amarya

Olufuko tsari ne da ake shirya 'yan mata masu shekaru 15 zuwa 20 don zama mace.[2] Ma’ana ana koyar da su yadda ake gudanar da ayyukan gargajiya a gida, kamar bugun omahangu, girki, noma da fahimtar matsayin maza da mata a cikin al’umma da kuma tasirin cutar kanjamau, STDs da sauran cututtuka a cikin al’umma.[3] Bayan Olufuko, ana sa ran matan aure za su koma makaranta su gama makaranta kuma ba za su yi aure nan da nan ba kamar yadda ake yi a zamanin da. Masu jawabai da dama a wajen buɗe taron na Olufuko sun yi amfani da wannan dama wajen jan hankalin dukkan ‘yan matan da su koma makaranta kuma babu wata ɗaya daga cikin ‘yan matan da aka taɓa mikawa wani namiji domin ya yi aure bayan bikin kaddamarwar. Mutanen ƙasa da shekaru 16 ana ɗaukarsu ƙanana a ƙarƙashin tsarin mulkin Namibiya.[4]

Makasudai

gyara sashe

Daga cikin wasu, makasudin bikin sun haɗa da:

  1. Sanarwa, ilimantarwa da nishadantarwa tare da manufar godiya da haɓaka asalin al'ada da al'adu.
  2. Ƙirƙirar damar yawon buɗe ido.
  3. Haɓaka manufar haɗin kai a tsakanin jama'arsu.
  4. Ƙirƙirar wayar da kan jama'a a cikin yankin ta hanyar al'adu, fasaha da ayyukan noma.
  5. Kiyaye da haɓaka al'adu da al'ada.
  6. Ƙarfafa tattalin arziƙin gida da na yanki.

Manazarta

gyara sashe
  1. "Official Opening of Olufuko Festival 2012 by H.E. Dr. Sam N. Nujoma". Outapitc.org.na. Archived from the original on 2015-05-29. Retrieved 2012-11-10.
  2. "Mbumba officially opens olufuko festival in North". The Namibian. Namibia Press Agency. 30 August 2018. p. 5. Archived from the original on 11 October 2020. Retrieved 28 November 2024.
  3. "Mbumba officially opens olufuko festival in North". The Namibian. Namibia Press Agency. 30 August 2018. p. 5. Archived from the original on 11 October 2020. Retrieved 28 November 2024.
  4. "NUST and Outapi Town Council empowers cultural preservation and educational advancement | Namibia University of Science and Technology". www.nust.na. Retrieved 2024-07-03.