Babban Arewa Bog babban yunƙuri ne na sabuntawa wanda ya ƙunshi sama da 90% na ƙasar tudu a Arewacin Ingila. Aikin fan miliyan 200 ne kuma yana da nufin mayar da kusan murabba'in kilomita 7,000 na tudu sama da shekaru 20. Haɗin gwiwa ne tsakanin Yankin Arewacin Pennines na Ƙwararren Halitta, Ƙwararrun Peat na Yorkshire da Moors don Haɗin gwiwar Gaba. Yankin ya ƙunshi wuraren shakatawa na ƙasa guda biyar-gundumar Peak, Yorkshire Dales, Moors ta Arewa, Gundumar Lake da Northumberland.

dawo da yanayin muhalli

gyara sashe

Wasu daga cikin peat ɗin suna da shekaru 8000, kuma ana tunanin cewa kusan rabin ƙasar na buƙatar maidowa, ta hanyar aiki a cikin hunturu. Yawancin waɗannan tarkacen bargo an zubar da su don kiwon tumaki, an ba da tallafin wannan magudanar ruwa a cikin 1950s da 1960s,[1] da kuma kiwo don harbi.[2] A halin yanzu manoman tumaki da masu mallakar filaye ne ke kula da ƙasar, kuma ana tunanin za ta rasa zurfin peat a 2.5 cm a shekara yayin da yake girma a 1 cm a kowace shekara.[1]

Kula da ambaliya

gyara sashe

Yanzu ana wanke peat zuwa zurfin tashoshi kuma a lokacin hadari garin Otley yana yawan ambaliya ta kogin Wharfe. Bincike ya nuna cewa maido da wani yanki na ƙasa da dutse, itace ko madatsun ruwa na rage gudu kololuwar ruwa.[2]

Kamun Carbon

gyara sashe

A halin yanzu ƙasar tana adana tan miliyan 400 na carbon. Aikin ya ce peat da ta lalace a yankin na fitar da tan miliyan 3.7 na carbon kowace shekara,[3] kusan kashi 1% na hayakin da ake fitarwa a Burtaniya.[1] Shirin ya hada da tsarin maidowa da tsare-tsare wanda zai ba da gagarumar gudunmawa ga maƙasudan keɓewar iskar Carbon na Burtaniya.

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :0
  2. 2.0 2.1 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :2
  3. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :1