Asinisi Fina Opio
Asinisi Fina Opio Masaniya ce a fannin Kimiyyar Halittu 'yar ƙasar Uganda ce, mai bincike kuma farfesa a Jami'ar Bishop Stuart. Fina memba ce na Majalisar Kimiyya da Fasaha, Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Indiya, Kwamitin Fasaha na Noma, da Ƙungiyar Kimiyyar Noma ta Afirka.[1][2]
Asinisi Fina Opio | |
---|---|
Rayuwa | |
ƙasa | Uganda |
Karatu | |
Makaranta |
Sokoine University of Agriculture Jami'ar Nairobi |
Sana'a | |
Sana'a | Malami, researcher (en) da Farfesa |
Kyaututtuka | |
Mamba | Indian Phytopathological Society (en) |
Rayuwar farko da aiki
gyara sasheA cikin shekarar 1979, Asinisi Opio ta sami digiri na biyu a Jami'ar Nairobi, kuma a cikin shekarar 1992 yayin da take Jami'ar Aikin Noma ta Sokoine, ta sami digiri na uku a fannin ilimin tsirrai.[3]
daga baya, Fina ta zama Jagorar Shirye-shiryen Shirin Wake da Babbar Jami'iyyar Bincike, ta zama Daraktar Bincike na Cibiyar Nazarin Noma da Dabbobi ta Namulonge.[4]
Nasarori da kyaututtuka
gyara sashe1998-2000: An ba ta lambar yabo ta kwararrun ƙwararru ayyukanta a matsayin Masaniya ce a fannin Kimiyya a Cibiyar Binciken Aikin Noma da Dabbobi na Namulonge (NARO) a lokacin shekarun 1998-2000.
2004: Opio Fina ta sami karɓuwa daga Forum for Women Educationalists a Uganda. Haka kuma an zaɓe ta a matsayin SARAH NTIRU Award. Ita ce ta biyu a jerin gwanon mata masu nasara a shekarar a Uganda. A cikin shekarar 2006, an zaɓi Opio don Kyautar Kyautar Kimiyyar Kimiyya ta Shugaban ƙasa kuma ta yi gogayya da manyan masana kimiyya a Uganda.[2]
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Opio Asinisi Fina | The AAS". www.aasciences.africa.[permanent dead link]
- ↑ 2.0 2.1 "DR. FINA A. OPIO". UNAS (in Turanci). Retrieved 2021-04-09.[permanent dead link]
- ↑ Clesensio Tizikara (1 November 2019). "Final report. Investing in Women as Drivers of Growth: A Genderbased Assessment of the Science, Technology and Innovation Ecosystem in Uganda" (PDF). ruforum.org. Retrieved 13 September 2023.
- ↑ "Namulonge Agricultural and Animal Production Research Institute | GFAR". www.gfar.net. Archived from the original on 2023-12-16. Retrieved 2023-12-16.