Apple Network Server
Developer Apple Computer
Type Server
Release date February 26, 1996 (1996-02-26)
Discontinued April 1, 1997 (1997-04-01)
CPU PowerPC 604, 132 – 150 MHz[1]

PowerPC 604e, 200 MHz[2]
Successor XServe
Apple Mac server

Sabar hanyar sadarwa ta Apple (ANS) layin kwamfutocin uwar garken PowerPC ne, wanda Apple Computer Inc ya ƙera, ƙera shi kuma ya sayar daga Fabrairu 1996 zuwa Afrilu 1999. An sanya masa suna "Shiner" kuma asalinsa ya ƙunshi nau'i biyu, Sabar Network 500/132 ("Shiner LE",watau "low-end") da kuma Network Server 700/150 ("Shiner HE", watau "high".-end") wanda ya sami samfurin aboki,Sabar hanyar sadarwa 700/200 (kuma "Shiner HE") tare da CPU mai sauri a cikin Nuwamba 1996.

Injin ba sashe ne na layin kwamfutoci na Apple Macintosh ba, an tsara su ne don gudanar da tsarin aiki na IBM's AIX kuma ROM ɗinsu na musamman ya hana yin booting classic Mac OS. Wannan ya sa su zama kwamfutocin tebur na ƙarshe waɗanda Apple ba na Macintosh ba. An sayar da 500/132,700/150, da 700/200 a kasuwar Amurka akan dala 11,000,$15,000 da $19,000,bi da bi.

Sabbin sabar hanyar sadarwa ta Apple ba za su ruɗe da Apple Workgroup Servers da Macintosh Servers ba,waɗanda wuraren aiki ne na Macintosh,waɗanda ke jigilar su tare da software na uwar garken,kuma suna amfani da Mac OS.Banda shi kaɗai,Ƙungiyar Aiki 95-a Quadra 950,tare da ƙarin mai sarrafa SCSI wanda aka aika tare da A/UX,kuma yana iya tafiyar da Mac OS.Apple ba shi da kwatankwacin kayan aikin sabar a cikin jeri na samfuran su har sai an gabatar da Xserve a cikin 2002.

An danganta ɗan gajeren lokacin samfurin ga manyan matsalolin kuɗi a Apple a farkon 1997,shugaba Gil Amelio,ya soke duka Sabar hanyar sadarwa da OpenDoc a cikin taro ɗaya kamar yadda aka ƙaddara cewa ba su da fifiko.

Kayan aikin Apple, Network Server ya kamata ya dogara ne akan sabon ƙirar Allon tunani na musamman ga samfurin.A lokacin haɓaka kayan aikin, Apple ya watsar da ƙirar babban allo na asali saboda dalilan da ba a tabbatar da su ba, Domin ci gaba da jigilar samfurin, Apple ya yi gyare-gyare zuwa Power Macintosh 9500 loggic board da ROM (kulle duk kiran Mac OS), kuma ya tura AIX zuwa sabon kayan aiki. Ko yana da alaƙa da canjin kayan masarufi ko ta daidaituwa, Apple kuma ya watsar da NetWare akan haɓaka PowerPC(lambar suna: Wormhole) a wannan lokacin.Tsarin Allon ma'ana na gaba ɗaya,da alama yana ba da shawarar kusancin dangantaka da tsarin RS/6000 na tushen PowerPC ta IBM, waɗanda kuma an tsara su don gudanar da AIX. A gefe guda kuma, yawancin abubuwan da aka gyara na Allo musamman, Open Firmware boot ROM, suna kama da Allon "Tsunami" da aka yi amfani da su a cikin Power Macintosh 9500, da wasu Macintosh clones.

 
Apple Network Server

Yayin da tsarin da'ira na Apple Network Server(ANS) na iya kama da tsarin RS/6000,a hankali da kuma zahiri yana kusan kama da Power Macintosh 9500 (PM9500), kodayake yana aiki da firmware daban-daban, kuma wanda ke da takamaiman manufa ta musamman aiki.

An fara daga babban matakin bas da aiki ƙasa a cikin jerin motocin basa saman matakin shine bas ɗin CPU, tare da mai sarrafa Hammerhead (Apple Part# 343S1190), Wanda kuma ana samunsa akan PM9500. CPU kamar yadda aka ambata,

shine PowerPC 604 ko 604. Gadar motar bas-zuwa-PCI na bas ɗin masu sarrafa Bandit ne (343S0020).Dukansu ANS da PM9500 suna da masu sarrafa Bandit guda biyu,da bas ɗin PCI guda biyu daban. Duk na'urori a matakin bas ɗin CPU iri ɗaya ne, tsakanin ANS da PM9500.A duka tsarin, biyu ana ba da agogon Bus na CPU ta katin CPU mai cirewa. Koyaya,akan ma'aunin agogon ANS wanda ke raba agogon tsarin don duk na'urorin Bus na CPU yana kan allon dabaru, yayin da akan PowerMac9500, buffer agogon yana kan katin CPU.

Masu kula da layin bayanan ƙwaƙwalwar ajiya,sun bambanta akannANS daga waɗanda ke kanPM9500, mai yiwuwa saboda ƙarin tallafi don ƙwaƙwalwar ajiya. Masu kula da layin bayanan ƙwaƙwalwar ajiyar ANS sune343S1161,maimakon343S1141 kamar akan PM9500.Koyaya,tsarin ƙwaƙwalwar ajiya iri ɗaya ne tare da bankuna biyu na ramukan DIMM da goyan baya don jujjuyawar ƙwaƙwalwar ajiya,lokacin da ramukan da suka dace a bankuna daban-daban sun ƙunshi DIMMs nemo wa iri ɗaya.ANS tana da ramukan DIMM ƙwaƙwalwar ajiya guda takwas,maimakonPM9500's goma sha biyu,amma sauran injunan Hammerhead kamar PM8500 kuma suna ɗaukar ramukan DIMM ƙwaƙwalwar ajiya takwas kawai.

A kan bas ɗin PCI,kamar yadda aka ambata a sama, ANS tana amfani da gadar Bandit PCI,kamar yaddaPM9500 ke yi.Masu sasantawar bas na PCI suma iri ɗaya ne (343S0182). Masu sasantawar bas ɗin suna karɓar sigina na Bus ɗin Bus na PCI kuma suna ba da siginar Tallafin Bus zuwa ramukan PCI da guntuwar gadar PCI (Bandit).

Manajan katsewa,da mai kula da hukumar dabaru ma iri daya ne.Dukansu suna amfani da Grand Central(343S1125).Grand Central, na'ura ce akan bas ɗin PCI.

A bas ɗin PCI,ANS sassan hanyoyi tare daPM9500 ta hanyoyi kaɗan.ANS tana da kwakwalwan kwamfuta guda biyu na53C825A SCSI tare da goyan bayan ayyukan Fast&Wide SCSI, waɗanda ba sa cikinPM9500. Waɗannan kowanne yana bayyana azaman na'urar PCI daban akan bas ɗin PCI. ANS kuma tana ƙara mai sarrafa bidiyo na Cirrus Logic 54M30 azaman ƙarin na'urar PCI.

A cikin duka ANS na da na'urorin PCI guda uku waɗandaPM9500 ya rasa. Hakanan an tsara ramukan PCI na ANS daban.vA kanPM9500, Grand Central da na farko guda uku na PCI suna samun goyan bayan Bandit1.Sauran ramukan PCI guda uku suna goyon bayan Bandit 2. A kan ANS, Grand Central, kwakwalwan kwamfuta na53C825A SCSI guda biyu, mai sarrafa bidiyo na 54M30 da manyan ramukan PCI guda biyu suna tallafawa Bandit1. Sauran ramukan PCI guda huɗu suna tallafawa ta Bandit 2.Wasu na iya samun ban sha'awa cewa wannan na'urori shida da Bandit1 ke goyan bayan) sun tabbatar da cewa Bandit PCI Bridge da guntu masu yanke hukunci na iya kai tsaye (babu gadar PCI-PCI da ake buƙata) tallafawa aƙalla na'urorin PCI guda shida da aka ba da tallafin firmware daidai.

Komawa ƙasa gaba a cikin matsayi,Grand Central guntu wani nau'in bas ne na I/O don na'urorin allo na dabaru daban-daban.Dukansu ANS da PM9500 suna amfani da guntu CURIO AM79C950,ɓangaren al'ada daga AMD don tallafawa tashar jiragen ruwa,jinkirin 5 Mbit/s, 53C94/96 tushen SCSI bas da 10Mbit/s ethernet.Mai sarrafa floppy SWIM shima na gama gari ne ga injinan biyu kuma an haɗa su ta guntuwar Grand Central. ANS ba ta da guntuwar MESH SCSI 53CF94/6 da aka samu Apple SCSI guntu wanda ke kanPM9600 kuma yana goyan bayan bas ɗin Fast SCSI na ciki.

Grand Central yana ba da tallafi ga katsewar tsarin goma sha ɗaya.A kan duka Macintosh da ANS,kowane ramin PCI yana ƙunshe da layin katsewa guda ɗaya kawai har zuwa huɗu da ke goyan bayan ƙayyadaddun PCI.Taswirar katse ta bambanta a cikin injinan guda biyu,kuma wannan yana wakiltar dalilin da yasa sakaPM9500 koPM9600 ROM a cikin ANS ba zai ƙyale injin yayi taho ba.Firmware yana tsammanin wasu katsewa suyi daidai da wasu abubuwan da suka faru,amma siginar katse yana haɗa ta jiki zuwa wata na'ura daban fiye da yadda firmware ke tsammani.[3]

 
Kwamitin CPU na ANS 700/200. ANS 500/132 da 700/150 CPUs an yi su ne daga jirgi ɗaya amma kowanne yana amfani da masu tsalle-tsalle na musamman. Duk CPUs na ANS suna da alamar buga rubutu (wanda aka nuna akan matsanancin hagu) wanda ke gano saurin CPU: 132, 150 ko 200 MHz. Kamar yadda yake a cikin wannan ƙarni na samfuran PowerPC na Apple, katin sarrafawa da aka shigar yana ƙayyade saurin CPU na tsarin, kuma saurin bas ɗin tsarin yana samuwa daga saurin CPU: 44 MHz don /132, da 50 MHz akan /150 da /200.

ANS 500/132 yana amfani da PowerPC 604 CPU wanda aka rufe a 132.MHz,kuma ANS 700/150 suna da CPU iyali iri ɗaya amma an rufe su a 150MHz.Dukansu suna da cache na L1 na 32kB.ANS 700/200 yana da ƙarin ci gaba PowerPC 604e wanda aka rufe a 200MHz.tare da cache na L1 na 64kB.An saka cache na L2 na ANS akan SIMM,tare da daidaitaccen girman 512.kB na 500 da 1MB na 700s.Kowane ANS na iya samun 1MB cache katin da aka dace. Gudun bas ɗin tsarin shine 44MHz don 500,da 50MHz don 700s ko kowane ANS wanda 200 ya kasance an saka katin processor na MHz.Kwamitin dabaru na ANS yana da ramummuka guda takwas na 168-pin DIMM paraty RAM tare da hudu daga cikinsu kyauta (tare da matsakaicin adadin 512).MB na RAM da aka ƙayyade).An aika da ANS 500/132 tare da 32an shigar da MB na RAM (4 × 8MB 60ns parity DIMMs wanda IBM ke ƙera) da ANS 700/150 da ANS 700/200 da aka jigilar su tare da 48MB (2 × 16 MB 60 ns + 2 × 8 MB daidaitattun DIMMs kuma IBM ne ke ƙerawa).Don duk dalilai masu amfani,matsakaicin daidaitawar RAM shine 4 × 128 MB daidaitattun DIMMs (512MB, duka) ko 8 × 64 MB daidaitattun DIMMs (kuma 512MB total). Injin ba zai POST ba (watau, ba zai wuce Power -o n System Test) idan sama da 512an shigar da MB.Wannan cikakken hani ne da aka gina a cikin ROM-DIMM na injin. Idan ko da RAM DIMM guda ɗaya ba ta da alaƙa,to ana kashe duban daidaito ga duk RAM,a cikin wannan yanayin 70.ns RAM DIMMs karbu ne.FPM ko EDO RAM DIMMs ana karɓa,a kowane tsari,kamar yadda injin ke ɗaukar EDO RAM DIMMs azaman FPM RAM DIMMs.

Duk Sabar hanyar sadarwa tana da babban tashoshi biyu na Wide SCSI -2 mai sarrafawa kunkuntar, zuwa drive ɗin CD-ROM,da duk wani rumbun kwamfyuta waɗanda aka shigar tare da kayan haɗin Apple Narrow SCSI-2) na waje 25-pin. SCSI-1 mai haɗawa da daidaitaccen 1.44MB "SuperDrive"floppy.Akwai ramummuka guda shida na PCI kyauta don faɗaɗa-ɓangarorin da aka tallafawa ƙarƙashin AIX sun haɗa da katunan Ethernet guda biyu da katin SCSI RAID . Sauran tashoshin jiragen ruwa sun haɗa da tashar ADB ɗaya,tashar jiragen ruwa guda biyu da tashar AAUI ɗaya.Ba kamar sauran kwamfutocin Apple na zamanin ba,ANS na amfani da mai haɗin VGA don bidiyo na kan-board;an haɗa adaftar don nunin Apple.

Wani bangare na musamman na Apple Network Servers shi ne lamarinsu,Yana da cikakken kullewa kuma yana da sauƙin isa,yana ɗauke da ƙaramin LCD don tantancewa,kuma gabansa yana da ramukan na'urori guda bakwai,tare da CD-ROM da rumbun kwamfutarka guda ɗaya a ciki a cikin su. daidaitaccen tsari.Za'a iya ƙara ƙarin nau'ikan rumbun kwamfutarka na SCSI masu zafi-zafi ko madaidaicin tef ɗin DAT zuwa ramummuka kyauta. Optionally,ANS 700 kuma yana goyan bayan raƙuman samar da wutar lantarki da zazzagewar zafi da ɗigon tuƙi na ciki don ƙarin ƙayyadaddun fayafai guda biyu.Shari'ar tana da girma kuma mai nauyi,a tsayin 24.5 inches (62 cm), nisa na 16.5 inches (42 cm), zurfin 18 inches (46 cm) da nauyi fiye da80 pounds (36 kg),tare da madaidaicin nauyi dangane da ƙayyadaddun kayan by aiki. Wannan yana nufin cewa yayin da yake kusa da faɗin dama don rakodin inch 19,yana buƙatar aƙalla rak14 a tsayi.Nau'in ƙira na uku a cikin ƙaramin akwati-Mount ba tare da babban faifan faifai ba,Sabar hanyar sadarwa300 lambar mai suna "Deep Dish"kamar a cikin babban tasa pizza,bai taɓa wucewa matakin samfurin ba.Hakanan a cikin haɓakawa amma ba a taɓa sakin su ba katunan CPU waɗanda ke nuna CPUs biyu.Power Macintosh 9500 katunan CPU,waɗanda ke akwai tare da masu sarrafawa biyu,basu dace da ANS ba.

Ana iya haɓaka ANS500/132 zuwa ANS500/200 ta shigar da200 Katin kayan masarufi na MHz. Yana yiwuwa a haɓaka ANS500 zuwa ANS700 ko kuma rage darajar ANS700 zuwa ANS500 kawai ta hanyar musanya maɓallin wutar lantarki da PSU(s),amma ya zama dole a wargaza tushen ANS gaba ɗaya don cim ma irin wannan haɓakawa ko raguwa.ANS700 yana da haɗin wutar lantarki guda ɗaya,kodayake yana iya samun PSUs masu zaman kansu.Koyaya,ana iya jujjuya ANS700 cikin sauƙi zuwa tsarin daidaitawar wutar lantarki biyu ikon farko mai zaman kansa,mai yuwuwa, da kuma buƙatu,daga bangarori daban-daban na wutar lantarki,wanda mai yuwuwar samun goyan bayan wutar lantarki mara yankewa ta hanyar cire mai haɗa wutar lantarki ta IEC da jiki ta hanyar lantarki tana haɗa igiyoyin shigar da wutar lantarki guda biyu, ɗaya zuwa kowane PSUs masu yawa.Koyaya, wannan canjin yana da yuwuwar ɓata lissafin UL na injin. Duk da haka,irin wannan gyare-gyare na iya aiwatar da ingantaccen tsarin sakewa na N+1 na ANS700s.

An sayar da Sabar hanyar sadarwa ta musamman tare da AIX,a cikin wani nau'i mai suna AIX don Apple Network Servers tare da wasu siffofi na Apple,kamar ayyukan AppleShare, ya kara da cewa; bita guda biyu,4.1.4 da 4.1.5,akwai.An riga an dakatar da bambancin Unix na Apple A/UX kuma baya goyan bayan PowerPC. Saboda kamannin AIX OS da kayan masarufi,Sabar hanyar sadarwa yawanci binary sun dace da jerin RS/6000.Koyaya aikace-aikacen da suka dogara da farkon RS/6000's POWER2 processor da Micro Channel bas ba su dace da ANS's PowerPC,CPU da PCI bas.

Yayin haɓaka samfurin,Apple ya gwada nau'ikan alpha na Novell NetWare don PowerPC. Kusan lokaci guda kayan aikin sun canza,aikin NetWare ya daina sabuntawa kuma daga baya aka watsar da shi.Apple ya gwada kuma ya samar da iyakatattun lambobi na ROM SIMM waɗanda ke tallafawa Windows NT don PowerPC akan Sabar hanyar sadarwa500da700.[ana buƙatar hujja]

A matsayin madadin AIX yana yiwuwa,kodayake rikitarwa, shigar da PowerPC Linux ko NetBSD akan ANS. Yana yiwuwa,tare da samfurin Macintosh ROMs,don kunna Apple Network Server500ko700 zuwa Mac OS 7.5 ko kuma daga baya,duk da haka tallafin Ethernet bai cika ba. Babu tabbataccen tushe don hanya ko buƙatun da ke wanzu.Ba wai kawai Ethernet ya bambanta ba,amma ƙirar nunin ma.Yin amfani da alamar Apple, amma DEC "Tulip" katin Ethernet da katin nuni daga 9500 yana tafiya mai nisa wajen samun damar Mac OS amma ko da wannan ba a tabbatar ba.Yellowdog Linux 2.x ko 3.x ya fi tabbaci,kuma NetBSD 1.5.x na iya zama mafi kyau.Manyan batutuwa sun rage,kamar masu kula da bas biyu na "Bandit"tsarin floppy na mallakar mallaka,da yuwuwar CD-ROM.Hard disks na UW-SCSI ba safai ba ne matsala kuma Apple har ma ya fitar da kayan shigarwa na U-SCSI (amma kunkuntar) don ANS duk da cewa ANS tana sanye take da faifai UW-SCSI kawai.

As of 2005,most Apple Network Servers had been removed from service and most had been returned to Apple or sold on the secondary market, either factory remanufactured or as-is, or sent to a recycler and crushed. It was once not uncommon for a well-featured ANS to barely recover the US$0.99 minimum bid on eBay. Shipping of an ANS is expensive, about US$100 from a U.S.-to-U.S. location , if sent via bulk shipping.Few, if any, replacement parts are available, particularly not the mechanical components.

As of 2019,Apple Network Servers are sometimes seen and sold for over US$2,000 on eBay.Samfuri:Timeline of Macintosh servers

  1. "Network Server 500/132: Technical Specifications". Apple.
  2. "Network Server 500/132: Technical Specifications".
  3. Apple Network Server Hardware Developer Notes, Page 16.

Hanyoyin haɗi na waje

gyara sashe