Adewale Ademoyega (ya rasu a ranar 21 ga watan Fabrairun 2007) yana ɗaya daga cikin manyan sojojin Najeriya biyar da suka jagoranci juyin mulkin shekarar 1966 wanda ya kawo ƙarshen mulkin dimokuraɗiyya na farko a Najeriya.

Adewale Ademoyega
Rayuwa
ƙasa Najeriya
Harshen uwa Yarbanci
Mutuwa 21 ga Faburairu, 2007
Karatu
Makaranta University of London (en) Fassara
Harsuna Turanci
Yarbanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a soja

Rayuwar farko da ilimi

gyara sashe

An haifi Adewale a Ode Remo da ke jihar Ogun a yankin kudu maso yammacin Najeriya a yau. Ya sami digiri a fannin tarihi a Jami'ar London. Ya kasance ɗaya daga cikin ɗaliban farko da suka yi rajista a matsayin hafsa a rundunar sojojin Najeriya tare da Laftanar Kanar Chukwuemeka Odumegwu-Ojukwu da Victor Banjo, da Majors Olufemi Olutoye, Emmanuel Ifeajuna, da Oluwole Rotimi a cikin sojojin Najeriya a shekara ta 1966. Adewale Ademoyega shi ne wanda ya kammala karatun digiri na ƙarshe da aka ba shi kai tsaye cikin rundunar sojojin Najeriya.

Yaƙin Biafra

gyara sashe

A lokacin yaƙin basasar Biafra, Adewale ya yi yaƙi a cikin "Nigerian Liberation Army", wani ɓangare na sojojin Biafra ƙarƙashin jagorancin Laftanar Kanar Banjo.

Shugaban Ƙasar Biafra Kanar Chukwuemeka Odumegwu-Ojukwu ya saki Manjo Ademoyega daga tsare shi a ranar 13 ga watan Agustan 1966. Daga nan ne ya kafa bataliya ta 19 ta Biafra sannan ya karɓi ragamar mulkin Manjo Emmanuel Ifeajuna, wanda kuma ya taimaka da juyin mulkin 1966 a matsayin babban hafsan hafsoshin Sojan Yanci. Abin takaici ga Manjo Ademoyega, Ojukwu ya samu wasu bayanan sirri cewa wani jami'in zai yi masa juyin mulki. An tsare Manjo Ademoyega ne tare da wasu jami’ai da abokan aikinsu. Da yawa daga cikin waɗannan jami'an sojojin Biafra za su harbe su. Wataƙila Ademoyega ya tsira saboda ba shi da wata alaƙa da wannan. An tsare shi don sauran yaƙin basasa.

An ƴantar da Ademoyega a taƙaice bayan yaƙin. Duk da haka, sojojin tarayya sun sake mayar da shi a gidan yari saboda shigansa a matsayin ɓangaren Sojan Yanci.

Daga ƙarshe an sake shi tare da wasu ashirin yayin afuwar ranar ƴancin kai na 1974.

Me Yasa Muka Buge

gyara sashe

Ana kallon littafin Manjo Adewale Ademoyega game da juyin mulkin da sojoji suka yi a matsayin ɗaya daga cikin masu faɗa a ji game da juyin mulkin Najeriya na farko. [1] [2] Ya daɗe yana kawar da wasu ruɗani a kan abubuwan da ke faruwa, ya kuma daƙile wasu jita-jita da ƙwararan hujjoji.

Adewale Ademoyega ya rasu ne a ranar 21 ga watan Fabrairun 2007, bayan ya yi jinya na wani lokaci. [3]

Manazarta

gyara sashe
  1. Why We Struck Adewale Ademoyega Published in 1981, Evans Brothers (Ibadan, Nigeria)
  2. My command;An account of the Nigerian Civil War 1967-1970 Heinemann 1980
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-06-04. Retrieved 2023-03-26.